ચોથી લહેર અંગે મહામારીના નિષ્ણાતનો મોટો દાવો, જાણો આ વખતે કેટલી ગંભીર છે?…

દેશમાં છેલ્લા કેટલાક અઠવાડિયાથી જે ઝડપે કોરોના સંક્રમણના કેસ જોવા મળી રહ્યા છે તેના કારણે ચોથા મોજાનો ભય વધી ગયો છે. વિશ્વના ઘણા દેશોમાંથી બહાર આવી રહેલા આંકડા પણ આ દિશામાં નિર્દેશ કરે છે. ખાસ કડકાઈ બાદ પણ ચીન જે રીતે સંક્રમણના કેસોમાં ભારે વધારો જોઈ રહ્યો છે તે ભારત માટે પણ ચિંતાજનક છે.

Advertisement

ચીનમાં ઝીરો કોવિડ ટોલરન્સ પોલિસીને પગલે રોજિંદા કેસોમાં ઝડપથી વધારો થઈ રહ્યો છે, જેના કારણે ઘણા ભાગોમાં કડક લોકડાઉન લાગુ કરવામાં આવ્યું છે. લાખો લોકોનું સામૂહિક પરીક્ષણ કરવામાં આવી રહ્યું છે જેથી ફેલાવાને નિયંત્રિત કરી શકાય. બ્રિટનમાં પણ આવી જ સ્થિતિ વણસી રહી હોવાના અહેવાલો છે. આ દેશોમાંથી બોધપાઠ લઈને ભારતમાં પણ ઘણા રાજ્યોમાં માસ્ક લગાવવાના નિયમો ફરી કડક બનાવવામાં આવ્યા છે.

છેલ્લા કેટલાક અઠવાડિયાથી, દેશમાં ચેપના દૈનિક આંકડાઓમાં સતત ઉછાળો જોવા મળી રહ્યો છે. ગુરુવારે, દેશમાં કોરોનાના 3377 નવા કેસ નોંધાયા હતા જ્યારે ચેપને કારણે 60 લોકોના મોત થયા હતા. આ આંકડો બુધવાર કરતાં વધુ છે. કોરોનાના રોજેરોજ વધી રહેલા કેસોએ ચોથી લહેરની આશંકા વધારી દીધી છે. આરોગ્ય નિષ્ણાતો કહે છે કે મોટાભાગના લોકોમાં ઓમિક્રોન BA.1 અને BA.2 ચેપના કેસ જોવા મળી રહ્યા છે. Omicron BA.2 નો ચેપી દર ઊંચો છે, જેને કારણે લોકોએ ખાસ સાવચેતી રાખવાની જરૂર છે. ચાલો જાણીએ કે સંભવિત ચોથી લહેર વિશે નિષ્ણાતો શું માને છે, શું તે ગંભીર સમસ્યાઓનું કારણ બની શકે છે?

મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, દેશમાં જે રીતે સંક્રમણના કેસ ફરી એક વખત વધ્યા છે, તેમજ ઓમિક્રોનના સંક્રમણના દરને જોતા ચોથી લહેરની સંભાવના છે, જોકે નિષ્ણાતો હાલમાં સ્પષ્ટ સ્થિતિમાં નથી. ક્રિશ્ચિયન મેડિકલ કોલેજ (CMC), વેલ્લોરના ભૂતપૂર્વ પ્રોફેસર અને જાણીતા વાઈરોલોજિસ્ટ ડૉ. ટી જેકબ જોન કહે છે, હાલમાં, દેશમાં કોવિડ -19 ની ચોથી લહેરની શક્યતા ખૂબ ઓછી માનવામાં આવે છે, પરંતુ તેને નકારી શકાય નહીં.

કેટલાક રાજ્યોમાં રોજેરોજ સંક્રમણના કેસો ઝડપથી નોંધાઈ રહ્યા છે, જે ચિંતાનો વિષય છે.ડૉક્ટર જેકબ જોન કહે છે કે, આંકડા દર્શાવે છે કે માર્ચ અને એપ્રિલમાં ચેપનો દર સ્થિર રહ્યો છે. છેલ્લા બે-ત્રણ સપ્તાહમાં દિલ્હી અને હરિયાણામાં ચોક્કસપણે વધારો થયો છે. દિલ્હીમાં પાંચ લાખની વસ્તી દીઠ એક હજાર કેસ નોંધાઈ રહ્યા છે. દેશમાં કોરોનાનો સ્થાનિક તબક્કો આવવાની અપેક્ષા છે, એ જરૂરી નથી કે હાલમાં સંખ્યામાં સતત ઘટાડો થતો રહે.

જો નવા કોરોના વેરિયન્ટ વધુ અસરકારક છે, તો ચોથી તરંગ આવી શકે છે, જો કે આ ક્ષણે આની શક્યતા ઘણી ઓછી છે.એક અંગ્રેજી અખબારમાં છપાયેલા અહેવાલમાં દેશમાં ચોથા મોજાની ગંભીરતા વિશે ડૉ. જેકબ જોન કહે છે કે, ચોથી મોજું આવે તો પણ તે બહુ ગંભીર હોવાની અપેક્ષા નથી. જો ચોથું મોજું આવશે તો તે મારા માટે ખૂબ જ આશ્ચર્યજનક હશે, ડો.જેકબ કહે છે. તે ગંભીર ન હોવું જોઈએ. દેશમાં મોટાભાગના લોકોને રસી આપવામાં આવી છે, તેથી લેહરની આડઅસરોનું જોખમ ઓછું છે.

આપણે વધુ રક્ષણ માટે બૂસ્ટર શોટ્સ વિશે પણ વિચારવું જોઈએ. એક વેબસાઇડ સાથે વાત કરતી વખતે, બનારસ હિંદુ યુનિવર્સિટી (સાયટોજેનેટિક્સ લેબ, પ્રાણીશાસ્ત્ર વિભાગ)ના સંશોધક પ્રોફેસર જ્ઞાનેશ્વર ચૌબે કહે છે કે, દેશમાં જે રીતે કોરોના આગળ વધી રહ્યો છે, તે હું નકારી શકતો નથી. કે આવનારા દિવસોમાં આપણે બીજા મોજાનો સામનો કરવો પડી શકે છે. મોટાભાગના રસીકરણવાળા લોકોમાં, ઉત્પાદિત એન્ટિબોડીઝનું સ્તર પહેલેથી જ નોંધપાત્ર રીતે ઓછું થઈ ગયું છે.

30 ટકા લોકોમાં એન્ટિબોડીઝનું સ્તર લગભગ સમાપ્ત થઈ ગયું છે, જે તેમનામાં ચેપનું જોખમ વધારી શકે છે. ચોથી લહેરની ગંભીરતા વિશે પ્રોફેસર જ્ઞાનેશ્વર ચૌબે કહે છે કે, આ લહેર બહુ મુશ્કેલીજનક ન હોવી જોઈએ. ચોથી લહેર ત્રીજી લહેર કરતાં ઓછું ગંભીર છે, જે વહેલું શરૂ થાય છે અને ટૂંક સમયમાં સમાપ્ત થાય છે. આ વખતે વધુ લોકોને ચેપ લાગવાની શક્યતા પણ ઓછી છે. એવી પણ ધારણા છે કે ચોથી લહેર દેશના અલગ-અલગ સ્થળોએ અલગ-અલગ સમયે આવી શકે છે. હાલમાં, આ ભયને ટાળવા માટે, ફક્ત કોવિડ યોગ્ય વર્તન અને રસીકરણ જ અમને મદદ કરી શકે છે.

Advertisement