એક એવું શિવ મંદિર જ્યાં એકસાથે 525 શિવલિંગ છે, રૂદ્રાભિષેક કરે છે મનોકામના પૂરી…

દેશભરમાં મહાદેવના અનેક ભવ્ય મંદિરો છે દરેક મંદિરે પોતાની માન્યતાને કારણે ખ્યાતિ પ્રાપ્ત કરી છે એટલું જ નહીં ભગવાન શંકર તેમના અલગ-અલગ નામોની જેમ જ આ મંદિરોમાં અલગ-અલગ રૂપમાં બિરાજમાન છે તો આવો આજે શવનના આ છેલ્લા સોમવારે અમે તમને એવા જ એક મહાદેવના મંદિર વિશે જણાવીએ છીએ જેમાં એક નહીં બે નહીં પરંતુ આખા 525 શિવલિંગની સ્થાપના છે.

Advertisement

ભારતમાં એક પ્રાચીન મંદિર છે તે જ સમયે ભારતમાં ભગવાન શિવનું એક એવું અનોખું મંદિર છે જ્યાં એક નહીં પરંતુ સેંકડો શિવલિંગ સ્થાપિત છે શિવપુરી ધામ દક્ષિણ રાજસ્થાનના કોટામાં આવેલું એક શિવ મંદિર છે તે ચંબલ નદીના પૂર્વ કિનારે આવેલું છે ભારતમાં એકસાથે સ્થાપિત 525 શિવલિંગનું આ એકમાત્ર મંદિર છે.

આ મંદિરમાં 525 શિવલિંગની શ્રેણી છે આટલા બધા શિવલિંગના દર્શન કરીને ભક્તો આનંદથી ઉછળી પડે છે એવું માનવામાં આવે છે કે જે ભક્તો અહીં સાચા મનથી ભગવાન શિવની પૂજા કરે છે અને તેમનો રુદ્રાભિષેક કરે છે તેમની મનોકામના ચોક્કસપણે પૂર્ણ થાય છે ભગવાન શિવની આરાધના માટે સાવનનો મહિનો ખૂબ જ વિશેષ છે.

તમને જાણીને નવાઈ લાગશે પરંતુ એ સાચું છે કે રાજસ્થાનના કોટામાં આવેલ શિવપુરી ધામ ભારતનું એકમાત્ર એવું મંદિર છે જ્યાં એકસાથે 525 શિવલિંગ સ્થાપિત છે જેને સહસ્ત્ર શિવલિંગ ધામ પણ કહેવામાં આવે છે અહીંનું ભવ્ય શિવલિંગ 11 ફૂટ ઊંચું અને 14 ટન વજનનું છે જેમાં ભગવાન શિવના 1008 નામના નાના શિવલિંગ સ્થાપિત છે.

સહસ્ત્ર શિવલિંગ સિવાય અહીં 525 નાના શિવલિંગો છે આ શિવલિંગોની વિશેષતા એ છે કે તેમને દેશના વિવિધ તીર્થસ્થળો અને પવિત્ર નદીઓમાંથી સંપૂર્ણ વિધિ-વિધાન સાથે અહીં લાવવામાં આવ્યા છે આ મંદિર સિવાય નેપાળના પશુપતિનાથમાં 525 શિવલિંગ છે જે જુએ છે તે જોતો જ રહે છે જેને જોઈને ભક્તો સંપૂર્ણ શિવમય બની જાય છે.

શિવપુરી ધામમાં આ શિવલિંગોની સ્થાપના સાથે જોડાયેલી દંતકથા છે આ કથા અનુસાર એક નાગા સાધુ રામપુરીજી હતા જે એકવાર નેપાળ ગયા હતા તેમણે ત્યાં પશુપતિનાથ મંદિરમાં આવા શિવલિંગના દર્શન કર્યા હતા પછી શું હતું કે તેમણે પ્રતિજ્ઞા લીધી કે તેઓ પણ શિવપુરી ધામમાં આવા જ હજાર શિવલિંગની સ્થાપના કરશે.

આ સ્થાન વિશે એક અન્ય દંતકથા છે કે અહીં મહાદેવે બ્રહ્મા અને વિષ્ણુનો અહંકાર તોડ્યો હતો અને આ વિશાળ શિવલિંગ એ જ ઘટનાની યાદ અપાવે છે અહીંની લોક માન્યતા મુજબ જે કોઈ મહાદેવના આ ભવ્ય સ્વરૂપનો અભિષેક કરે છે તેને હજાર શિવલિંગની પૂજાનું ફળ મળે છે.

તેથી જ સાવન મહિનામાં આ મંદિરમાં ભગવાન શિવના દર્શન માટે શિવભક્તોની ભીડ જામે છે માત્ર સાવન મહિનામાં જ નહીં પરંતુ અન્ય દિવસો અને અન્ય તહેવારો પર પણ શિવભક્તો આ પેગોડાની મુલાકાતે આવે છે આ શિવધામની સૌથી મોટી વિશેષતા એ છે કે મંદિરમાં ભગવાન શિવના દર્શન કરવામાં ભક્તોને વધારે મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડતો નથી અને પૂજા માટે પણ પૂરતો સમય મળે છે.

525 શિવલિંગના એક સાથે દર્શન કરવાથી તમામ મનોકામનાઓ પૂર્ણ થાય છે એવું પણ માનવામાં આવે છે કે 525 શિવલિંગના એક સાથે દર્શન કરવાથી વ્યક્તિને એક સાથે 12 જ્યોતિર્લિંગના દર્શનનો લાભ મળે છે.કોટાના શિવપુરી ધામ મંદિરમાં 525 શિવલિંગના એકસાથે દર્શન કરવા મળે છે અહીંના સુંદર દૃશ્યો જોઈને લોકો તેને શિવનગરી કહે છે.

અહીં ભોલે બાબા કંઈક ખાસ અને વિશેષ અવતારમાં જોવા મળે છે આ મંદિરનું વિશેષ મહત્વ છે આ શિવનગરીમાં આવનાર કોઈપણ ભક્ત આટલા શિવલિંગોના દર્શનનો લાભ લે છે 525 શિવલિંગનું આ ભારતનું એકમાત્ર મંદિર છે આ સિવાય નેપાળના પશુપતિનાથમાં 525 શિવલિંગ છે એવું માનવામાં આવે છે કે ભોલેનાથ ખૂબ જ ભોળા છે કોઈ શિવલિંગને જળ અર્પણ કરીને જ ખુશ થાય છે.

આ મંદિર સાથે જોડાયેલી ઘણી વાર્તાઓ છે જેમાંથી એક એવી છે કે ભગવાન શિવે આ સ્થાન પર બ્રહ્મા અને વિષ્ણુનો અહંકાર તોડ્યો હતો દેશ-વિદેશમાંથી ભક્તો પોતાની ઈચ્છા સાથે આ મંદિરે પહોંચે છે એવું કહેવાય છે કે જે પણ અહીં આ ભવ્ય શિવલિંડનો અભિષેક કરે છે તેની દરેક મનોકામના પૂર્ણ થાય છે.

અહીં આખી શિવનગરી છે જે ભક્તો અહીં આવે છે તેઓ 525 શિવલિંગના દર્શન કરે છે પણ તેમના અભિષેક સાથે 525 શિવલિંગની પૂજા કરવાનું ફળ પણ મેળવે છે શિવપુરી ધામ કોટાના થેકરામાં આવેલું છે જે શિવની અદભૂત દુનિયા છે સમગ્ર શિવનગરી અહીં રહે છે અહીં 525 શિવલિંગની સ્થાપના સ્વસ્તિકના આકારમાં કરવામાં આવી છે જે તેમને વધુ વિશેષ બનાવે છે અહીં એક સહસ્ત્ર શિવલિંગ પણ છે જે 11 ફૂટ લાંબુ છે તેના વિશે પણ ખાસ માન્યતા છે.

Advertisement