IAS ઈન્ટરવ્યુ સવાલ, એક મહિલાનો જન્મ 1935માં થયો હતો અને તેનું મૃત્યુ 1935માં થયું હતું પરંતુ મૃત્યુ સમયે તેની ઉંમર 70 વર્ષની કેવી રીતે?…

IAS પરીક્ષા દેશની સૌથી અઘરી પરીક્ષાઓમાંની એક છે જેના માટે ઉમેદવારે પોતાની તૈયારી સખત મહેનત અને સમર્પણ સાથે કરવાની રહેશે આ પરીક્ષા ત્રણ તબક્કામાં લેવામાં આવે છે યુનિયન પબ્લિક સર્વિસ કમિશનમાં સફળ ઉમેદવારનો ઇન્ટરવ્યુ એટલે કે પર્સનાલિટી ટેસ્ટ લેવામાં આવે છે જેમાં ઉમેદવારોની બુદ્ધિ કૌશલ્ય અને નેતૃત્વ ક્ષમતાની કસોટી કરવામાં આવે છે ઇન્ટરવ્યુ પર જ ઉમેદવારોને ટોપર્સમાંથી પસંદ કરવામાં આવે છે.

Advertisement

જો કે ઇન્ટરવ્યુ ક્લિયર કર્યા પછી ઉમેદવારો ઓફિસર માટે પસંદ કરવામાં આવે છે પણ આ ઈન્ટરવ્યુ પાસ થવો એ સામાન્ય વાત નથી કારણ કે આમાં ઉમેદવારો પાસેથી ખૂબ જ મુશ્કેલ અને જટિલ પ્રશ્નો પૂછવામાં આવે છે જેઓ ભલભલાનું મન ઘૂમતા રહે છે તો આજે અમે તમારા માટે આ પોસ્ટમાં ઈન્ટરવ્યુ સાથે જોડાયેલા કેટલાક સવાલોના જવાબ લઈને આવ્યા છીએ જે તમને ઈન્ટરવ્યુનો આઈડિયા આપશે અને તમારી મદદ કરશે.

પ્રશ્ન.ટ્વિટર પર દેખાતા પક્ષીનું નામ શું છે?જવાબ.ટ્વિટર પર જે પક્ષી દેખાય છે તેનું નામ લેરી છે.પ્રશ્ન.જહાંગીરના સમયમાં મુગલ દરબારમાં આવનાર પ્રથમ અંગ્રેજ કોણ હતો?જવાબ.કેપ્ટન વિલિયમ હોકિન્સ પ્રથમ અંગ્રેજ હતા.

પ્રશ્ન.એવું કયું પક્ષી છે જે ક્યારેય પૃથ્વી પર પગ મૂકતું નથી? જવાબ.હરિયાલ એ આવું જ એક પક્ષી છે જે ભારતના મહારાષ્ટ્ર રાજ્યનું રાજ્ય પક્ષી છે જે ક્યારેય પૃથ્વી પર પગ મૂકતો નથી.પ્રશ્ન.આપણા શરીરનું સૌથી મજબૂત અંગ કયું છે?જવાબ.આપણા શરીરનો સૌથી મજબૂત ભાગ જીભ છે.

પ્રશ્ન.પોલીસને હિન્દીમાં શું કહેવાય છે?જવાબ.તે રાજ્ય જાહેર રક્ષક કહેવાય છે.પ્રશ્ન.તેંડુલકર સમિતિની રચના શેના માટે કરવામાં આવી હતી? જવાબ.કૃષિ ઉત્પાદન માપવા માટે તેંડુલકર સમિતિની રચના કરવામાં આવી છે.પ્રશ્ન.બેંકને હિન્દીમાં શું કહેવાય છે?જવાબ.બેંકને હિન્દીમાં અધિકોષ કહેવામાં આવે છે.

પ્રશ્ન.વિશ્વનું સૌથી મીઠું અને શુદ્ધ પાણી કયા સરોવરમાં જોવા મળે છે?જવાબ.બૈકલ તળાવ જે વિશ્વનું સૌથી મોટું તાજા પાણીનું સરોવર છે. જો સ્થિર પાણી અને ભૂગર્ભ જળને બાકાત રાખવામાં આવે તો વિશ્વની સપાટી પરના તાજા પાણીના 20 ટકા આ એક તળાવમાં સમાયેલું છે બૈકલ તળાવ રશિયાના સાઇબિરીયા પ્રદેશના દક્ષિણ ભાગમાં સ્થિત છે જે ઇર્કુત્સ્ક ઓબ્લાસ્ટના બે રશિયન રાજ્યોની સરહદે છે.

સવાલ.કયા બે અંકોનો પરસ્પર ગુણાકાર કરવાથી જવાબ 5 આવશે?જવાબ.5 અને 1.સવાલ.ઝાડ પર 5 પક્ષી બેઠા છે તેમાંથી 2 પક્ષીએ ઉડવાનો નિર્ણય કર્યો, હવે જણાવો ઝાડ પર કેટલા પક્ષી બચ્યા?જવાબ.5 પક્ષી, કારણ કે 2 પક્ષીએ ઉડવાનો નિર્ણય કર્યો છે, ઉડ્યા નથી.સવાલ.માણસ 24 કલાકમાં કેટલી વખત શ્વાસ લે છે?જવાબ.17 થી 30 હજાર વખત.

સવાલ.તમારા ખીસામાં 5 ચોકલેટ છે, તેમાંથી 2 તમે કાઢી લીધી તો હવે તમારી પાસે કેટલી ચોકલેટ બચી?જવાબ.5 ચોકલેટ, કારણ કે તમે 2 ચોકલેટ ફક્ત બહાર કાઢી છે, તે કોઈને આપી નથી કે ફેંકી નથી કે ખાધી પણ નથી.સવાલ.11 + 11 = 4, 12 + 12 = 9, 13 + 13 = ?

જવાબ.16.સવાલ.કયા દેશના એક બે નહિ પણ 7 નામ છે?જવાબ.ભારતને ક્યારેક સોનાની ચકલી પણ કહેવામાં આવતું હતું. આ રીતે ભારતના ઘણા નામ છે, પણ આને ઐતિહાસિક અથવા સત્તાવાર નામ નથી કહી શકતા. ભારતને આ 7 મુખ્ય નામોથી ઓળખવામાં આવે છે – ભારત, ઈંડિયા, હિંદુસ્તાન, આર્યાવર્ત, જંબૂદ્વીપ, ભારતખંડ, હિન્દ. વર્તમાન સમયમાં ભારતના ત્રણ સત્તાવાર નામ છે : ભારત, ઈંડિયા અને હિન્દુસ્તાન.

સવાલ.11 માં 2 ઉમેરવા પર જવાબ 1 ક્યારે અને કેવી રીતે આવશે?જવાબ.જયારે ઘડિયાળમાં 11 વાગે ત્યારે તેમાં 2 ઉમેરવામાં આવે તો જવાબ 1 આવે છે.સવાલ.તમે 10 રૂપિયામાં એવી કઈ વસ્તુ ખરીદશો જેનાથી આખો રૂમ ભરાઈ જાય?

જવાબ.10 રૂપિયામાં અગરબત્તી ખરીદી શકાય છે, તેની સુગંધથી રૂમ તો શું આખું ઘર ભરાઈ શકે છે.સવાલ.એક છોકરીને જોઈ માણસે કહ્યું કે તેની માતાના પિતા મારા સસરા થાય છે, તો છોકરી તે માણસની કોણ થઇ?જવાબ.પુત્રી.સવાલ.COW ને 13 અક્ષરમાં કેવી રીતે લખશો?જવાબ.See–o – double you (સી-ઓ-ડબલ્યુ= COW)

સવાલ.મોહિતના મિત્ર પાસે 370 નારંગી હતી, મોહિતે 37 નારંગી ક્યાંક સંતાડી દીધી, તો મોહિત પાસે કેટલી નારંગી બચી?જવાબ.37, મોહિતે જેટલી નારંગી લીધી તેની પાસે એટલી જ હશે. સવાલ.એક દુકાનવાળો એક ચોકલેટ 1 રૂપિયામાં આપે છે.

અને તમે બે ચોકલેટના ખાલી પેકેટથી એક મફત લઇ શકો છો. તો 15 રૂપિયામાં તમે કેટલી ચોકલેટ ખાઈ શકશો?જવાબ.22.સવાલ.રામે એક ફોટોને જોઈને કહ્યું કે, તેની માં મારા પિતાના પુત્રની પત્ની છે, મારા કોઈ ભાઈ બહેન નથી. તો રામે કોનો ફોટો દેખાડ્યો હશે?જવાબ.પોતાની દીકરીનો.સવાલ.તમારા હાથમાં 1 કિલો લોખંડ છે અને બીજા હાથમાં 1 કિલો રૂ છે, તો કોનું વજન વધારે હશે?જવાબ.બંનેનું વજન બરાબર જ હશે, કારણ કે બંનેની માત્રા સમાન જ છે.

સવાલ.સોનુ દર અડધો કલાકે એક સફરજન ખાય છે, તો દોઢ કલાકમાં કેટલા સફરજન ખાઈ શકશે?જવાબ.3સવાલ.જો 2 મરઘી 2 દિવસમાં 2 ઈંડા આપે છે તો 200 મરઘી 200 દિવસમાં કેટલા ઈંડા આપશે?જવાબ.200 મરઘી 200 દિવસમાં 20,000 ઈંડા આપશે.

સવાલ.કયા દેશ પાસે પોતાની કોઈ આર્મી નથી?જવાબ.દુનિયામાં એવા ઘણા દેશ છે જેમણે સુરક્ષા માટે સેના કરતા વધારે વિશ્વાસ પોલીસ પર દેખાડ્યો છે, એટલા માટે લગભગ 7 દેશોમાં કોઈ આર્મી નથી. તે દેશો કોસ્ટારિકા, પનામા, હૈતી, સોલોમન આઇલેન્ડ, નૉરુ, ગ્રેનેડા અને વેટિકન સીટી છે.

પ્રશ્ન.જો ઠંડુ પાણી ફ્રીજમાં રાખવામાં આવે અને ગરમ પાણી રાખવામાં આવે તો કયું પાણી પહેલા બરફ બની જશે?જવાબ.પહેલા ગરમ પાણી બરફમાં ફેરવાઈ જશે.પ્રશ્ન.સૌરમંડળના કયા ગ્રહ પર હીરોનો વરસાદ થાય છે?

જવાબ.શનિ અને ગુરુ પર હીરોનો વરસાદ થાય છે.પ્રશ્ન.એવી કઈ વસ્તુ છે જેને આપણે પહેરીને ખાઈ શકીએ છીએ.જવાબ.લવિંગ એવી વસ્તુ છે જે સ્ત્રી નાકમાં પહેરે છે અને લવિંગનો ઉપયોગ ખાવામાં પણ થાય છે.

પ્રશ્ન.એક મહિલાનો જન્મ 1935માં થયો હતો અને 1935માં તેનું અવસાન થયું હતું પરંતુ મૃત્યુ સમયે તેની ઉંમર 70 વર્ષની કેવી હતી?જવાબ.મહિલાનો જન્મ 1935 માં થયો હતો, તેણીનું મૃત્યુ હોસ્પિટલના રૂમમાં થયું હતું તેનો નંબર 1935 હતો 19માં માળે રૂમ નંબર 35 અને તે 70 વર્ષની હતી.

Advertisement