જાણો 100 વર્ષ પહેલા રાજા મહારાજાના સમયમાં ભારત કેવું હતું, જુઓ ભારતની અદભૂત તસવીરો…

ઘણી વાર એવું બને છે કે હું ઘરની બહાર નીકળીને ફરવા જાઉં છું અને મને સમજાયું કે જ્યારે અંગ્રેજો ભારત પર રાજ કરતા હતા પછી તે આના જેવું લાગશે અને હું જાણું છું કે તમારા મગજમાં ઘણી વખત એક જ વિચાર આવશે તો આજે હું તમારા માટે એવી જ કેટલીક તસવીરો રજૂ કરવા જઈ રહ્યો છું

Advertisement

જેને જોયા પછી તમે સમજી શકશો કે 100 વર્ષ પહેલા આપણો ભારત કેવો દેખાતો હતો આજે આપણા દેશમાં ઘણી પ્રગતિ થઈ છે ઉંચી ઇમારત મહાનગરો ફ્લાઇટ્સ સુપરફાસ્ટ ટ્રેન એ બધું જ આપણા દેશની ઓળખ બની ગયું છે પરંતુ શું તમે જાણો છો કે 100 વર્ષ પહેલા આપણો દેશ કેવો દેખાતો હતો ચિત્રોમાં જુઓ કે 100 વર્ષ પહેલાં આ શહેરો કેવી લાગ્યાં હતાં.

1947 પછી ભારત અંગ્રેજોની પકડમાંથી સંપૂર્ણ આઝાદ થયું ફિરંગીની પકડમાંથી મુક્ત થયા પછી ભારતમાં બાળકો સ્ત્રીઓ અને પુરુષોને ખુલ્લા હવામાં પાંખો ફેલાવીને ઉડાન ભરવાનો અધિકાર મળ્યો દેશ આઝાદ થયો પરંતુ તે સ્વતંત્રતા લડતમાં ભારતે તેના ઘણા સિંહો ગુમાવ્યા દેશ આઝાદ થયો ત્યારબાદ વિકાસનું કામ શરૂ થયું શિક્ષણ ખાદ્ય રહેવાસી અને તકનીકી ક્ષેત્રમાં ધરખમ પરિવર્તન આવ્યું અને દેશની અર્થવ્યવસ્થાને મજબુત બનાવવાની બાબતમાં આજે ભારત એશિયામાં બીજા ક્રમે છે જો જો જોવામાં આવે તો આપણી આજની પેીને દેશની જૂની વારસો વિશે વધારે જાણકારી નથી.

તમે અત્યારે જે બ્રિજ જુઓ છો તે દાર્જિલિંગમાં તિસ્તા નદી પર ભૂતાન જતા વાંસનો પુલ છે તે 100 વર્ષ પહેલા જેવો દેખાતો હતો પહેલાના સમયમાં રાજા મહારાજા હતા અને તેથી રાણી હતી તો આ તસવીરમાં તમે જે મહારાણી જુઓ છો તે પ્રતાપગઢની મહારાણી છે એકલો રાજા કંઈ કરી શકે નહીં રાજા પાસે તેની સેના હોવી જોઈએ તેથી તમે જે ચિત્ર જુઓ છો તે ભરતપુરના મહારાજા જસવંત સિંહ અને તેના દરબારની છે

તમે તેને જોઈને જ ઓળખી ગયા હશો તે અંગ્રેજોના જમાનાનો તાજમહેલ છે જે આજે પણ ભારતનું ગૌરવ છે અને છે તેમ ઉભો છે આજે પણ તેનું નામ દુનિયાની 7 અજાયબીઓમાં આવે છે આદિવાસીઓ આજે પણ આપણા દેશમાં ઘણી જગ્યાએ રહે છે જેમ તેઓ પહેલા રહેતા હતા.

દિલ્હીનો હુમાયુ મકબરો આના જેવો લાગ્યો 100 વર્ષ પહેલાં લખનૌનું ટર્કિશ ગેટ આના જેવું લાગતું હતું આ તસવીર હૈદરાબાદના 4 મીનારાની છે 1908 માં રાષ્ટ્રપતિ ભવન આના જેવું લાગ્યું 100 વર્ષ પહેલાં ઉત્તર મુંબઈનો ઘડિયાળ ટાવર કંઈક કંઇક લાગતો હતો બનારસનો એંસી ઘાટ 100 વર્ષ પહેલાં આના જેવો દેખાતો હતો 100 વર્ષ પહેલાં અમૃતસરનું સુવર્ણ મંદિર જેવું દેખાતું હતું 100 વર્ષ પહેલાં જેવું લાગે છે દિલ્હીની જામા મસ્જિદ.

તો તમે જે ચિત્ર જોઈ રહ્યા છો તે નીલગિરી પહાડીઓ પર રહેતી કુરુમ્બા જાતિની તસવીર છે ભારતનો લાલ કિલ્લો આજનો નહીં પરંતુ ઘણા વર્ષોથી ભારતનું ગૌરવ છે એ જ રીતે અંગ્રેજોના સમયમાં દિલ્હીનો લાલ કિલ્લો ભારતનું ગૌરવ હતું અને અંગ્રેજોના સમયમાં આ લાલ કિલ્લો કંઈક આવો દેખાતો હતો દરેક વ્યક્તિ વિચારે છે કે રાજા કેવો હશે અને તેનામાં શું વિશેષ હશે તો મિત્રો આ ગ્વાલિયરના મહારાજા છે તમે તેમને જોયા જ હશે અને સમજ્યા હશે કે મહારાજા કેવા દેખાતા હશે તમે લખનૌ રેસિડેન્સી વિશે ઘણી વાર સાંભળ્યું હશે.

અને ખાસ કરીને ઉત્તર પ્રદેશમાં રહેતા લોકોએ તે જોયું જ હશે તો અમે તમને જણાવી દઈએ કે બ્રિટિશ જમાનામાં લખનૌ રેસિડેન્સી કંઈક આવી દેખાતી હતી આ તસવીર રાજકોટની રાણીની છે જે જોઈને તમે સમજી જ ગયા હશો કે રાણી પહેલા કેવી દેખાતી હતી આજે પણ દિલ્હીમાં ઘણી એવી જગ્યાઓ છે જે ખૂબ જ પ્રખ્યાત છે આમાંથી એક કાશ્મીરી દરવાજો છે તો મિત્રો અમે તમને જણાવી દઈએ કે 100 વર્ષ પહેલા દિલ્હીનો કાશ્મીરી દરવાજો આવો દેખાતો હતો.

Advertisement