જાણો કેમ મહિલાઓના પેન્ટનું ખિસ્સું નાનું હોય છે, જાણો તેનું કારણ…

જે મહિલાઓને લાગે છે કે તેમના જીન્સના ખિસ્સા નાના છે તેઓ ખરેખર ખોટા નથી એક રિસર્ચ અનુસાર મહિલાઓના જીન્સના ખિસ્સા પુરુષોના જીન્સના ખિસ્સા કરતા 48 ટકા નાના હોય છે અને 6.5 ટકા સાંકડા પણ હોય છે તે એટલું નાનું છે કે તે રોજિંદી ચીજવસ્તુઓ પણ પેન માટે બંધબેસતું નથી 80 જીન્સના આગળના ખિસ્સા પર હાથ ધરવામાં આવેલા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે પુરુષોના ખિસ્સા લંબાઈમાં 9.1 ઈંચ અને પહોળાઈ 6.4 ઈંચ છે જ્યારે મહિલાઓના ખિસ્સા લંબાઈમાં 5.6 ઈંચ અને પહોળાઈ 6 ઈંચ છે.

Advertisement

તે એટલું નાનું છે કે મહિલાઓ પુરુષોની જેમ તેમાં હાથ પણ નથી નાખી શકતી 40 ટકા મહિલાઓના જીન્સના આગળના ખિસ્સા iPhone Xમાં પણ ફિટ થતા નથી જ્યારે તમામ પુરૂષોના આગળના ખિસ્સા iPhone Xમાં સરળતાથી ફિટ થઈ શકે છે જ્યારે Google Pixel માત્ર 5 ટકા મહિલાઓના જીન્સમાં ફિટ થાય છે જ્યારે આ આંકડો 85 ટકા છે ચાલો તે સમયથી શરૂ કરીએ જ્યારે ખિસ્સાની શોધ બિલકુલ થઈ ન હતી જ્યારે સ્ત્રી અને પુરૂષ બંને કપડાને દોરડામાં બાંધે છે ત્યારે તેઓ તેને થેલીની જેમ પોતાની સાથે લઈ જતા હતા તેમાં તે જરૂરી તમામ વસ્તુઓ રાખી શકતો હતો આમ પણ બધું બરાબર હતું.

ખિસ્સાની બાબતમાં જ સાચા પુરુષ અને સ્ત્રી સમાન હતા પછી 17મી સદી આવી આ દોરડાવાળી થેલીઓને કપડામાં સિલાઇ કરવાની શરૂઆત કરવામાં આવી હતી જેથી તેમાં રાખેલો સામાન સુરક્ષિત રહે અને બેગ ક્યાંક ભૂલી જવાનો ભય પણ ખતમ થઈ જાય અહીંથી સમસ્યા શરૂ થઈ હવે પુરૂષોના ખિસ્સા સીધા કોટ અથવા શર્ટમાં સીવવામાં આવતા હતા જેમ કે આજે પણ છે પરંતુ સ્ત્રીઓએ હજી પણ એ જ નાની કાપડની થેલી લઈ જવી પડતી હતી જે તેણીએ તેની કમર ફરતે દોરડા વડે બાંધીને તેના પેટીકોટની અંદર રાખી દીધી હતી.

આમાં સમસ્યા એ હતી કે પુરૂષો તેમના ખિસ્સામાં રાખેલી વસ્તુઓ સરળતાથી કાઢી શકતા હતા પરંતુ મહિલાઓ જાહેરમાં સામાન બહાર કાઢી શકતી નહોતી કારણ કે તેઓએ આખો પેટીકોટ ઉપાડવો હતો અને પછી અંદરથી સામાન હટાવો હતો અહીંથી સ્ત્રીઓ અને પુરુષોના ખિસ્સામાં અસમાનતાની શરૂઆત થઈ 1790 ના દાયકામાં સ્ત્રીઓના કપડાંની ફેશનમાં ફેરફારો થયા શરીર પર ચોંટી ગયેલા અને ખૂબ ચુસ્ત કપડાંનો યુગ આવ્યો પછી ફરીથી ખિસ્સા ગાયબ થઈ ગયા તમે ફોટામાં જુઓ છો તેવા કપડાં સ્ત્રીઓ માટે બનાવવામાં આવ્યા હતા ડ્રેસ જેમાં ખિસ્સાની જગ્યા ન હતી.

અહીંથી પર્સ રાખવાની શરૂઆત થઈ હવે મહિલાઓએ નાનું પર્સ રાખવું પડતું હતું 17મી સદી મા સ્ત્રી અને પુરૂષો એક દોરડા માં કાપડ બાંધી ને પોતાની જરૂરિયાત ની ચીજવસ્તુઓ સાથે લઈ જતા હતા જેથી તેઓ બહાર જતી વખતે તેમની જરૂરી વસ્તુઓ તે કપડા માં રાખી શકે અને આ રીતે સ્ત્રી અને પુરૂષો એક દોરડા માં ચાલતા હતા એ જ રીતે તેઓ સામાન પોતાની પાસે રાખતા હતા, પરંતુ ત્યારપછી જ્યારે કોટ અને પેન્ટ બનવા નું શરૂ થયું ત્યારે પુરૂષો માટે ખિસ્સા ની શોધ થઈ પરંતુ સ્ત્રીઓ એ જ કપડા માં દોરડું બાંધીને પોતાની સાથે લઈ જતી અને નાનું પર્સ હતું મહિલાઓ માટે બનાવેલ ખિસ્સા તેમના પરિવાર દ્વારા બનાવવા માં આવતા ન હતા તેથી 19મી સદી માં મહિલાઓ એ તેમના કપડા માં ખિસ્સા ની માંગણી કરી અને બીજા વિશ્વયુદ્ધ દરમિયાન મહિલાઓ ને તેમની માંગ નું પરિણામ મળ્યું અને મહિલાઓ ના ડ્રેસ માં પણ ખિસ્સા બનાવવા માં આવ્યા આ રેટિક્યુલ્સ કહેવાતા તેઓ એટલા નાના હતા કે તેમાં માત્ર એક રૂમાલ અને કેટલાક સિક્કા બેસી શકે.

તેમના નાના હોવા પાછળનું એક કારણ એ હતું કે તે સમયે મહિલાઓને સમાજમાં કોઈ અધિકાર નહોતા તેમને પૈસા માટે પુરુષો પર નિર્ભર રહેવું પડતું હતું તે સમયે એવું માનવામાં આવતું હતું કે મહિલાઓ માત્ર રોટલી-ચૌકા-ચૂલ્ખા માટે જ હોય ​​છે તો તેમને ખિસ્સાની શું જરૂર છે તેથી જ મહિલાઓના ખિસ્સા ગાયબ થઈ ગયા હવે વર્તમાન પર આવીએ 21મી સદીમાં હવે મહિલાઓના જીન્સ કે કપડામાં ખિસ્સા નથી અને જો છે તો તે એટલું નાનું છે કે ફોન પણ બરાબર નથી આવતો ક્યારેક નકલી ખિસ્સા પણ હોય છે.

ઘણા નિષ્ણાતો માને છે કે ફેશન ઉદ્યોગમાં પુરુષોનું વર્ચસ્વ છે એટલા માટે તેઓ મહિલાઓના કપડામાં આરામ કરતાં ફેશન પર વધુ ધ્યાન આપે છે એટલા માટે કપડાના ખિસ્સા નાના રાખવામાં આવે છે અથવા તો બિલકુલ રાખવામાં આવતા નથી બાય ધ વે હેન્ડબેગ માર્કેટ પણ મહિલાઓના કપડાના ખિસ્સા નાના હોવા કે ન હોવાનું એક કારણ માનવામાં આવે છે માર્કેટમાં સાઈઝ પ્રમાણે ડિઝાઈન પ્રમાણે વિવિધ પ્રકારની હેન્ડબેગ ઉપલબ્ધ છે અમે બાર્બરા બર્મન અને એરિયન ફેનેટોક્સના પુસ્તક ધ પોકેટ અ હિડન હિસ્ટરી ઓફ વુમન લાઈવ્સ 1660-1900’માંથી ખિસ્સાના ઈતિહાસ પર આ માહિતી મેળવી છે આ પુસ્તક દર્શાવે છે કે ખિસ્સા આપણા પુરૂષ પ્રભુત્વ ધરાવતા સમાજના ઇતિહાસનો એક ભાગ છે જો કે હવે સમય ધીમે ધીમે બદલાઈ રહ્યો છે મહિલાઓના ડ્રેસમાં કુર્તામાં ખિસ્સા દેખાવા લાગ્યા છે આપણી આસપાસ ઘણી છોકરીઓ છે જો તમે કોઈપણ કપડાના વખાણ કરો છો તો તેઓ ખૂબ જ ખુશ થાય છે અને કહે છે કે તેમના પણ ખિસ્સા છે આ સુખ રહે.

Advertisement