કેરળમાં શિગેલા બેક્ટેરિયાનો કહેર, 58 લોકો બીમાર, એક છોકરીનું મોત, જાણો સમગ્ર મામલો…

કોરોના મહામારી હજુ સમાપ્ત થઈ નથી અને કેરળમાં શિગેલાનો કહેર નવી ચિંતાનું કારણ બની રહ્યો છે.કેરળના કસરાગોડ જિલ્લામાં તાજેતરમાં બનેલી શંકાસ્પદ ફૂડ પોઈઝનિંગની ઘટના પાછળ શિગેલા બેક્ટેરિયા હોવાનું માનવામાં આવે છે. જિલ્લાના એક વરિષ્ઠ આરોગ્ય અધિકારીએ આ માહિતી આપી. તાજેતરમાં જ ઢાબામાંથી ખાવાનું ખાવાથી 58 લોકો બીમાર પડ્યા હતા અને એક બાળકીનું મોત થયું હતું. અધિકારીએ જણાવ્યું કે તમામ સંક્રમિત લોકોમાંથી પાંચ દર્દીઓના નમૂના તપાસ માટે કોઝિકોડ મેડિકલ કોલેજમાં મોકલવામાં આવ્યા હતા અને તેમાંથી ત્રણના રિપોર્ટમાં શિગેલા બેક્ટેરિયાના ચેપની પુષ્ટિ થઈ હતી.

Advertisement

પરિણામે, તેને બેક્ટેરિયાના પ્રકોપ તરીકે ગણવામાં આવે છે અને પરિણામે, બેક્ટેરિયાના પ્રસારને નિયંત્રિત કરવા અને ભવિષ્યમાં આવી ઘટનાનું પુનરાવર્તન અટકાવવા પગલાં લેવામાં આવી રહ્યા છે, અધિકારીએ જણાવ્યું હતું. અને ઢાબા માલિકોમાં જાગૃતિ લાવવા માટે કામ કરી રહ્યા છે. બેક્ટેરિયા કેવી રીતે ફેલાય છે, ચેપ લાગવાથી કેવી રીતે બચવું અને તેને નિયંત્રિત કરવા માટે કયા પગલાં લઈ શકાય. તેમણે કહ્યું કે આરોગ્ય અધિકારીઓ દ્વારા વિવિધ ખાણીપીણી અને રેસ્ટોરાંની તપાસ કરવામાં આવી રહી છે.

આ ઉપરાંત સ્થાનિક પાણી પુરવઠાની પણ તપાસ કરવામાં આવી રહી છે. તેમણે કહ્યું કે બેક્ટેરિયા મુખ્યત્વે દૂષિત ખોરાક અને પાણી દ્વારા ફેલાય છે અને તેને નિયંત્રિત કરવા માટે સ્વચ્છતા એક મહત્વપૂર્ણ પરિબળ છે. આ સિવાય ખોરાકને યોગ્ય રીતે રાંધવાથી બેક્ટેરિયા પણ મરી જાય છે. શિગેલા બેક્ટેરિયા ધરાવતા લોકોમાં ઝાડા, તાવ અને પેટમાં દુખાવો અથવા ખેંચાણ સામાન્ય છે, જે 7 દિવસ સુધી ટકી શકે છે, તેમણે જણાવ્યું હતું.

આ બેક્ટેરિયલ ચેપની સારવાર સામાન્ય રીતે એન્ટિબાયોટિક્સથી કરવામાં આવે છે, જે ચેપના ફેલાવાને પણ નિયંત્રિત કરી શકે છે. શિગેલાના દર્દીઓમાં પણ 1 થી 2 દિવસ પછી લક્ષણો દેખાવા લાગે છે. શિગેલાના હળવા દર્દીઓ સારવાર વિના સાજા થઈ શકે છે. પરંતુ ગંભીર કેસો ખતરનાક અને જીવલેણ પણ હોઈ શકે છે. શિગેલા બેક્ટેરિયા એક પીડિતમાંથી બીજા પીડિતમાં ફેલાય છે પછી પણ પીડિતના ઝાડાના લક્ષણો સાફ થઈ જાય છે. બેક્ટેરિયાની થોડી માત્રા કોઈને બીમાર કરવા માટે પૂરતી છે.

હાલમાં તેની કોઈ રસી મળી નથી. તેની સારવાર માટે એન્ટિબાયોટિક્સ આપવામાં આવે છે. આ સિવાય તેને દૂર કરવા માટે સ્વચ્છતા ખૂબ જ જરૂરી છે. ડૉક્ટરો આવા કિસ્સાઓમાં વારંવાર સાબુથી હાથ ધોવાની ભલામણ કરે છે. આવા કિસ્સાઓ ટાળવા આસપાસ સ્વચ્છતા જાળવવી ખૂબ જ જરૂરી છે. તે જ સમયે ખોરાકને યોગ્ય રીતે રાંધવાથી પણ આ બેક્ટેરિયાના જોખમને ઘટાડી શકાય છે.

Advertisement