ખતરનાક આસાની ચક્રવાત દરિયા કિનારા તરફ ઝડપથી આગળ વધી રહ્યું છે, IMD એ આ રાજ્યો માટે એલર્ટ જાહેર કર્યું છે….

કાળઝાળ ગરમી વચ્ચે વાવાઝોડું આસાનીની એન્ટ્રી થવાની છે રવિવારે બંગાળની ખાડીમાં દક્ષિણ-પૂર્વ વિસ્તારમાં ડીપ ડિપ્રેશન સર્જાયું છે આ દબાણ ચક્રવાતી તોફાન આસાનીમાં તીવ્ર બન્યું અને છેલ્લા છ કલાક દરમિયાન 16 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે પશ્ચિમ-ઉત્તરપશ્ચિમ દિશામાં આગળ વધ્યું ભારતીય હવામાન વિભાગ IMD એ રવિવારે જણાવ્યું હતું કે ચક્રવાતી તોફાન અસ્ની દક્ષિણપૂર્વ બંગાળની ખાડીના વિસ્તારોમાં વિકસ્યું છે અને આગામી 24 કલાકમાં તે ગંભીર ચક્રવાતી વાવાઝોડામાં તીવ્ર બને તેવી શક્યતા છે.

Advertisement

આ સિઝનનું પ્રથમ ચક્રવાતી તોફાન હશે કારણ કે માર્ચમાં આવી જ હવામાનની ઘટના ચક્રવાતની તાકાત મેળવે તે પહેલાં સમાપ્ત થઈ હતી ચક્રવાતી તોફાન અસ્ની ઉત્તરપશ્ચિમ તરફ આગળ વધીને આગામી 24 કલાક દરમિયાન પૂર્વ-મધ્ય બંગાળની ખાડીમાં તીવ્ર ચક્રવાત વાવાઝોડામાં પરિવર્તિત થવાની સંભાવના છે તે 10 મેના રોજ ઉત્તર આંધ્રપ્રદેશ અને ઓડિશાના દરિયાકાંઠે પહોંચે તેવી સંભાવના છે આઈએમડીએ જણાવ્યું હતું સવારે લગભગ 5.30 વાગ્યે દબાણ ક્ષેત્ર કાર નિકોબાર નિકોબાર ટાપુઓ થી લગભગ 450 કિમી પશ્ચિમ-ઉત્તર પશ્ચિમમાં પોર્ટ બ્લેરથી 380 કિમી પશ્ચિમમાં વિશાખાપટ્ટનમ આંધ્રપ્રદેશ થી 970 કિમી દક્ષિણપૂર્વમાં અને 1030 કિમી દક્ષિણ-દક્ષિણપૂર્વમાં દક્ષિણપૂર્વ બંગાળની ખાડી પર આવેલું છે.

પુરી ઓડિશા બાંગ્લાદેશના હવામાન વિભાગે બંગાળની ખાડીના દક્ષિણપૂર્વમાં ચક્રવાતી તોફાન આસાની તીવ્ર બનતા ચિત્તાગોંગ કોક્સ બજાર મોંગલા અને પાયરા બંદરોને ખતરાના સંકેત નંબર બે મૂકવા જણાવ્યું છે માછીમારોને દરિયો ન ખેડવાનું કહેવામાં આવ્યું છે IMD DG મૃત્યુંજય મહાપાત્રાએ શનિવારે સ્પષ્ટતા કરી હતી કે ચક્રવાત ઓડિશા અથવા આંધ્ર પ્રદેશના દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં ત્રાટકે તેવી શક્યતા નથી આ સાથે તેમણે એમ પણ કહ્યું કે તે દરિયામાં તટીય વિસ્તારની સમાંતર આગળ વધશે.

હવામાન વિભાગે જણાવ્યું હતું કે દરિયાકાંઠાના પ્રદેશમાં ટકરાયા વિના ચક્રવાત આવતા અઠવાડિયે નબળું પડવાની શક્યતા છે વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ચક્રવાતની અસરને કારણે ઉત્તર આંધ્રપ્રદેશ અને ઓડિશાના દરિયાકાંઠે મંગળવારથી ભારે પવન અને વરસાદની સંભાવના છે વિભાગે જણાવ્યું કે ચક્રવાતી તોફાનનું નામ આસાની રાખવામાં આવ્યું છે જે ગુસ્સા માટેનો સિંહલી શબ્દ છે આઇએમડીએ રવિવારે સવારે 8.30 વાગ્યે જારી કરેલા બુલેટિનમાં જણાવ્યું હતું કે આ વાવાઝોડું ઉત્તરપશ્ચિમ તરફ આગળ વધવાની અને આગામી 24 કલાક દરમિયાન પૂર્વ મધ્ય બંગાળની ખાડીમાં વધુ તીવ્ર બને તેવી સંભાવના છે.

ચક્રવાતની આગાહી મુજબ ચક્રવાત 10 મેની સાંજ સુધીમાં ઉત્તર-પશ્ચિમ તરફ આગળ વધે અને પશ્ચિમ-મધ્ય અને ઉત્તર-પશ્ચિમ બંગાળની ખાડીના ઉત્તર આંધ્ર પ્રદેશ અને ઓડિશાના દરિયાકાંઠે પહોંચે તેવી સંભાવના છે ત્યારપછી તે ઉત્તર-ઉત્તરપૂર્વ તરફ વળે અને ઓડિશા કિનારે ઉત્તર-પશ્ચિમ બંગાળની ખાડી પ્રદેશ તરફ આગળ વધે તેવી શક્યતા છે IMD અનુસાર, ચક્રવાત સોમવારે બંગાળની ખાડીમાં 60 knots 111 kmph ની ઝડપે આગળ વધવાની ધારણા છે ઉત્તર આંધ્ર પ્રદેશ અને ઓડિશાના દરિયાકાંઠા તરફ આગળ વધવા સાથે મંગળવારથી ગંભીર ચક્રવાતી તોફાન ધીમે ધીમે નબળું પડવાની ધારણા છે.

હવામાન વિભાગે કહ્યું કે મંગળવારથી ઓડિશાના દરિયાકાંઠાના જિલ્લાઓ અને પશ્ચિમ બંગાળની રાજધાની કોલકાતા સહિત રાજ્યના દક્ષિણ ભાગમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદની સંભાવના છે માછીમારોને 10 મેથી આગામી સૂચના સુધી દરિયામાં અને પશ્ચિમ બંગાળ અને ઓડિશાના દરિયાકાંઠે ન જવાની સલાહ આપવામાં આવી છે હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ઓડિશાના દરિયાકાંઠે દરિયાની સ્થિતિ 9 મેના રોજ ખરબચડી અને 10 મેના રોજ ખૂબ જ ખરબચડી બની જશે 10 મેના રોજ દરિયામાં પવનની ઝડપ વધીને 80 થી 90 કિલોમીટર પ્રતિ કલાક થવાની સંભાવના છે.

Advertisement