ખેડૂતો માટે આવ્યા ખુશીના સમાચાર, સરકારે ખેડૂતો માટે જાહેર કર્યો હેલ્પલાઇન નંબર, મળશે આ મદદ…

ભારત એક કૃષિપ્રધાન દેશ છે જ્યાં અડધાથી વધુ વસ્તી ખેતી પર નિર્ભર છે દેશમાં ખેડૂતોની આવક વધારવા માટે રાજ્ય સરકાર અને કેન્દ્ર સરકાર દરેક પગલા લેવામાં વ્યસ્ત છે જેથી ખેડૂતોને કોઈ મુશ્કેલીનો સામનો કરવો ન પડે આ આર્ટિકલમાં ખેડૂતોને પડતી તમામ પ્રકારની સમસ્યાઓના નિરાકરણ માટે અને તેમની કૃષિ અને ખેડૂતોની સહાય માટે જારી કરવામાં આવતી સરકારી યોજનાઓની માહિતી માટે કેન્દ્ર સરકાર અને રાજ્ય સરકાર દ્વારા હેલ્પલાઇન નંબર જારી કરવામાં આવે છે.

Advertisement

પ્રધાનમંત્રી કિસાન સન્માન નિધિ યોજના કેન્દ્ર સરકારની સૌથી ચર્ચિત યોજનાઓમાંની એક છે આ યોજના હેઠળ કેન્દ્ર સરકાર પાત્ર ખેડૂત પરિવારોને દર વર્ષે રૂ.6 હજારની આર્થિક સહાય આપે છે જો કે કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા આપવામાં આવતી આ આર્થિક સહાય ખેડૂતોને એક જ વારમાં નહીં પરંતુ ત્રણ વખત આપવામાં આવે છે આ રૂ. 6000 એક પાત્ર ખેડૂત પરિવાર માટે છે પીએમ કિસાન યોજના હેઠળ પરિવારની વ્યાખ્યા પતિ, પત્ની અને સગીર બાળકો છે આના માટે સરકાર એક વર્ષમાં સ્કીમ હેઠળ 2000-2000 રૂપિયાના 3 હપ્તા મોકલે છે.

હવે રાજ્યના કોઈપણ ખેડૂતને ખેતી બાગાયત અને પશુપાલન અને સરકારી યોજનાઓ અંગે કોઈપણ પ્રશ્ન સમસ્યા કે માર્ગદર્શનની જરૂર હોય તો તે હેલ્પલાઈન નંબર 6359011294 અને 6359011295 પર સંપર્ક કરીને યોગ્ય મદદ માહિતી પ્રાપ્ત કરી શકે છે ખેડૂતો સવારે 10:30 થી સાંજે 6:00 વાગ્યા સુધી ફોન કરી શકાશે જણાવી દઈએ કે તમે ગુજરાતના કોઈપણ ખૂણેથી ફોન કરીને મદદ મેળવી શકો છો દેશની મોટાભાગની વસ્તી ખેતી પર નિર્ભર છે પરંતુ દરેકને આ ખેતી અંગે સંપૂર્ણ માહિતી હોતી નથી.

આ સંસ્થા ભારત સરકાર દ્વારા ખેડૂતોના હિતમાં ચલાવવામાં આવે છે ઈન્ડિયા કાઉન્સિલ ઓફ એગ્રીકલ્ચર રિસર્ચ એ બાગાયત મત્સ્યઉદ્યોગ અને પ્રાણી વિજ્ઞાન સહિત કૃષિના તમામ ક્ષેત્રોમાં સંકલન માર્ગદર્શન અને સંશોધન વ્યવસ્થાપન અને શિક્ષણ માટેની સર્વોચ્ચ સંસ્થાઓમાંની એક છે દેશ માં સમગ્ર ભારતમાં 101 ભારતીય કૃષિ સંશોધન સંસ્થાઓ અને 71 કૃષિ યુનિવર્સિટીઓ સાથે તે વિશ્વની સૌથી મોટી રાષ્ટ્રીય કૃષિ પ્રણાલીઓમાંની એક છે.

જો કોઈ વ્યક્તિ ખેતીને તેના વ્યવસાય તરીકે પસંદ કરવામાં આવે તો તે તેના પૂર્વજો દ્વારા ઉપયોગમાં લેવામાં આવતી તકનીકને અનુસરે છે ખેતી માટે કોઈ વિશેષ શિક્ષણ કે તાલીમની જરૂર નથી તેઓ બાળપણથી જે જોયું છે તેને અનુસરે છે પરંતુ આજકાલ ખેતીને વધુ આધુનિક બનાવવા માટે કેટલીક તકનીકો ઉપલબ્ધ છે ખેડૂતો પણ આ તકનીકોનો ઉપયોગ કરી રહ્યા છે પરંતુ જ્યારે તેઓ ખેતી માટે આ નવી ટેક્નોલોજીનો ઉપયોગ કરે છે ત્યારે તેમને કેટલીક સમસ્યાનો સામનો કરવો પડે છે ખેડૂતોને તેમની સમસ્યાઓનું તાત્કાલિક નિરાકરણ મળી રહે તે માટે રાજ્ય સરકાર દ્વારા હેલ્પલાઇન નંબર જાહેર કરવામાં આવ્યો છે ભારત સરકાર દ્વારા કિસાન કોલ સેન્ટરની પણ સ્થાપના કરવામાં આવી છે જેમાં ખેડૂતો કોઈપણ સમયે તેમની સમસ્યાઓનું નિરાકરણ મેળવવા માટે કૉલ કરી શકે છે જણાવી દઈએ કે ખેડૂતો ટોલ ફ્રી નંબર 1551 અથવા 1800-180-1551 પર કોલ કરી શકે છે.

Advertisement