માસિક સ્રાવ વખતે કુંવારી છોકરીઓ આ વસ્તુ નો કરી રહી છે વધારે ઉપયોગ…

છોકરીઓ માટે પીરિયડ્સનો દુખાવો માત્ર ચિંતાનો વિષય નથી પરંતુ પીરિયડ સ્પોટ્સને ટાળવા અને વારંવાર પેડ બદલવું એ પણ એક સમસ્યા છે મોટાભાગની છોકરીઓ માસિક સ્રાવ અથવા પીરિયડ્સ દરમિયાન સાદા પેડનો ઉપયોગ કરે છે કાપડનો ઉપયોગ કરતાં પેડનો ઉપયોગ કરવો એ વધુ સારો વિકલ્પ છે જ્યારે માસિક કપ એ પેડ કરતાં વધુ સારો વિકલ્પ છે તમારે પેડનો ઉપયોગ કર્યા પછી વારંવાર બદલવાની ચિંતા કરવાની જરૂર નથી ભીનું ન લાગે ડાઘા ન પડે અને પેડની જેમ ખંજવાળ ન આવે ઉપરાંત તે પર્યાવરણ માટે પણ ફાયદાકારક છે કારણ કે તમે વર્ષો સુધી માસિક કપનો ઉપયોગ કરી શકો છો ઘણી છોકરીઓએ પીરિયડ્સ દરમિયાન પેડને બદલે મેન્સ્ટ્રુઅલ કપનો ઉપયોગ કરવાનું શરૂ કરી દીધું છે.

Advertisement

અને કદાચ તમારો પણ આ લિસ્ટમાં સામેલ થવાનો સમય આવી ગયો છે પેડના કારણે પીરિયડ્સ દરમિયાન દુર્ગંધ મેન્સ્ટ્રુઅલ કપનો ઉપયોગ કરતી વખતે આવતી નથી કારણ કે પીરિયડ્સનું લોહી શરીરની અંદર રહે છે અને હવાના સંપર્કમાં આવતું નથી તમારે વારંવાર પેડ્સ બદલવાની ચિંતા કરવાની જરૂર નથી માસિક કપનો 11-12 કલાક માટે આરામથી ઉપયોગ કરી શકાય છે મોટાભાગના પેડ્સમાં સુગંધ હોય છે જે તમારી ત્વચાને બળતરા કરી શકે છે મેન્સ્ટ્રુઅલ કપ સ્ટરિલાઈઝ થતા રહે છે જેથી ત્વચામાં બળતરા ન થાય છોકરીઓ સારી રીતે જાણે છે કે જ્યારે ઘનિષ્ઠ વિસ્તારની ત્વચાને પેડ્સથી ઘસવામાં આવે છે.

ત્યારે ખૂબ જ પીડા અને અગવડતા હોય છે સાથે જ આ સમસ્યા મેન્સ્ટ્રુઅલ કપથી દૂર થઈ જાય છે તમે માસિક કપનો ઉપયોગ કર્યા વિના સ્વિમિંગ કરી શકો છો એકવાર તમને માસિક કપની આદત પડી જાય પછી તમે જીમમાં અથવા તો રમતગમતમાં પણ પીરિયડ્સ દરમિયાન આરામદાયક અનુભવશો મેન્સ્ટ્રુઅલ કપ પેડ્સ અથવા ટેમ્પોન્સ કરતાં 5 ગણું વધુ લોહી શોષી લે છે પીરિયડ ફ્લોના કોઈપણ તબક્કામાં તમારે માસિક કપ પર ધ્યાન આપવાની જરૂર નથી જ્યારે તમારે તમારા પ્રકાશ અથવા ભારે પ્રવાહ અનુસાર પેડનો ઉપયોગ કરવો પડશે મેન્સ્ટ્રુઅલ કપનો ઉપયોગ શરૂઆતમાં મુશ્કેલ હોઈ શકે છે.

પરંતુ એકવાર તમને તેની આદત પડી જશે પછી તમે ફરી ક્યારેય પેડનો ઉપયોગ કરવા માંગતા નથી માસિક કપ પહેલાં ટેમ્પોન પણ એક વિકલ્પ તરીકે દેખાયો પરંતુ તે કપથી સંપૂર્ણપણે અલગ છે ડો.નિધિ કહે છે કે મેન્સ્ટ્રુઅલ કપ ફરીથી વાપરી શકાય તેવા હોય છે પરંતુ તેનો ઉપયોગ ખૂબ જ કાળજીપૂર્વક અને યોગ્ય માર્ગદર્શન પછી જ કરવો જોઈએ કુંવારી છોકરીઓ માટે તેનો ઉપયોગ કરવો ખૂબ જ મુશ્કેલ છે પીરિયડ્સ દરમિયાન કપના યોનિમાર્ગમાં તેનો ઉપયોગ થાય છે તેઓ યોનિમાર્ગમાં ચુસ્તપણે ફિટ થાય છે અને તેનો ફરીથી ઉપયોગ કરી શકાય છે.

આ સિવાય જે લોકોને માસિક ધર્મ દરમિયાન ભારે રક્તસ્ત્રાવ થાય છે તેઓને પણ તેનો ઉપયોગ કરવામાં સમસ્યાનો સામનો કરવો પડે છે તેણે કહ્યું કે મેન્સ્ટ્રુઅલ કપની તે ડ્રાઈવ દરમિયાન મળેલા અનુભવો પરથી એ પણ સ્પષ્ટ થઈ ગયું છે કે ભારતમાં હજુ પણ કોઈ પણ વસ્તુને યોનિમાર્ગમાં રાખીને તેનો ઉપયોગ કરવો ગંદો માનવામાં આવે છે આને લઈને મહિલાઓમાં એક અલગ પ્રકારનો વર્જ્ય છે જેના કારણે તેનો ઉપયોગ ઝડપથી વધ્યો નથી આ સિવાય વર્ષ 2019માં એક અભ્યાસમાં સામે આવ્યું છે કે તેના ઉપયોગમાં સૌથી મોટી સમસ્યા તેને ફિટ કરવાની અને પછી તેને દૂર કરવાની છે.

આના પર કુલ 43 અભ્યાસ કરવામાં આવ્યા હતા જેમાં 3300 અમીર અને ગરીબ છોકરીઓ અને મહિલાઓનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો હતો મહિલાઓએ કહ્યું કે તેને લગાવવાથી માત્ર અસ્વસ્થતા જ નથી પરંતુ પીડાદાયક પણ છે ઘણી સ્ત્રીઓએ ચામડીના લીકેજ અને ઘસવાની સમસ્યાની પણ જાણ કરી હતી જો કે મોટી સંખ્યામાં મહિલાઓને પણ તે અનુકૂળ લાગ્યું તમને જણાવી દઈએ કે માસિક કપ રબર અથવા સિલિકોન જેવી નરમ અને લવચીક સામગ્રીમાંથી બને છે પીરિયડ્સ દરમિયાન તેને યોનિમાં ફીટ કર્યા પછી લોહી નીકળતું નથી તેમાં સેનિટરી પેડ્સ કરતાં વધુ લોહી બચાવવાની ક્ષમતા છે.

તેને નિયમિત સમયાંતરે ખાલી કરવાની અને સેનિટાઈઝ્ડ રીતે સાફ કરવાની જરૂર છે તે બે કદમાં આવે છે એક ઘંટડીનો આકાર જે યોનિમાં નીચેની તરફ ફીટ કરવામાં આવે છે અને બીજો સર્વાઇકલ કપ જે સહેજ ઉપરની તરફ ફીટ કરવાનો હોય છે જો આપણે કિંમત વિશે વાત કરીએ તો તે સેનિટરી પેડ્સ કરતા થોડા મોંઘા છે આમાં મેન્સ્ટ્રુઅલ કપની કિંમત 1200 થી વધુ છે પરંતુ તેનો વારંવાર ઉપયોગ કરી શકાય છે તેથી તે ખૂબ ખર્ચાળ નથી નિષ્ણાતોના મતે માસિક કપનો ઉપયોગ લગભગ દસ વર્ષ સુધી કરી શકાય છે જો તેનું વલણ વધે છે તો પર્યાવરણીય દૃષ્ટિકોણથી તેને વધુ સારો વિકલ્પ માનવામાં આવી રહ્યો છે.

Advertisement