રિસર્ચ, ક્લાઈમેટ ચેન્જને કારણે નવા વાયરસ થશે પેદા, ફેલાશે બીમારીઓ…

આબોહવા પરિવર્તનની અસર માત્ર આપણી પૃથ્વી, તેના પર્યાવરણ અને હવામાન પર જ નહીં પરંતુ આપણા સ્વાસ્થ્ય પર પણ પડી છે. આ ફેરફારોને કારણે, વિશ્વમાંથી ઘણી પ્રજાતિઓ ટૂંક સમયમાં લુપ્ત થઈ ગઈ છે, જ્યારે નવા પ્રકારની પ્રજાતિઓ પણ મોટી સંખ્યામાં બનવાનું શરૂ કરશે. તેમાં સૂક્ષ્મજીવો વધુ હશે. નવા અભ્યાસમાં નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે ક્લાઈમેટ ચેન્જના કારણે વર્ષ 2070 સુધીમાં હજારો નવા વાયરસનો જન્મ થશે, જે પહેલા પ્રાણીઓમાં અને પછી માણસોમાં ફેલાશે. આ સંદર્ભમાં, એવું પણ માની શકાય છે કે કોવિડ -19 જેવી વધુ રોગચાળો ફેલાઈ શકે છે. નિષ્ણાતો કહે છે કે તે આફ્રિકા અને એશિયામાં વધુ હશે જ્યાં ચેપી રોગોના ફેલાવા માટે યોગ્ય ખંડો છે.

Advertisement

અહીં જીવલેણ રોગો માણસોમાંથી પ્રાણીઓમાં અને પ્રાણીઓમાંથી માણસોમાં ફેલાય છે. છેલ્લા કેટલાય દાયકાઓથી આ પણ જોવા મળે છે. આ જ ખંડોમાં જર્નલ ફ્લુ, HI, ઇબોલા નેચરમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં, સંશોધકોએ એક દાખલાનો ઉપયોગ કરીને તપાસ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો કે જો આગામી 50 વર્ષમાં વિશ્વનું તાપમાન 2 ડિગ્રી સેલ્સિયસથી પણ વધશે તો 3000 સસ્તન પ્રાણીઓ કેવી રીતે વિસ્થાપિત થશે. આ કિસ્સામાં, વિશ્વમાં વધતું તાપમાન વાયરસના ફેલાવા માટે વધુ યોગ્ય બનશે.

કેવા પ્રકારનું જોખમ વધશે.આ અભ્યાસમાં, સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું કે ક્રોસ-પ્રજાતિના વાયરસનો ફેલાવો માત્ર સસ્તન પ્રાણીઓમાં ચાર હજાર ગણો વધશે. આ અભ્યાસમાં પક્ષીઓ અને દરિયાઈ પ્રાણીઓનો પણ સમાવેશ કરવામાં આવ્યો ન હતો. સંશોધકો કહે છે કે બધા વાયરસ મનુષ્યમાં ફેલાશે નહીં અથવા રોગચાળાનું સ્વરૂપ લેશે નહીં. એક છે આબોહવા પરિવર્તન અને અન્ય ચેપી રોગોનો ફેલાવો, જેની સાથે સમગ્ર વિશ્વ હાલમાં ઝઝૂમી રહ્યું છે. અગાઉના સંશોધનમાં વનનાબૂદી, લુપ્તતા અને વન્યજીવનમાં વેપાર કેવી રીતે પ્રાણીઓથી મનુષ્યોમાં રોગો ફેલાય છે તેની તપાસ કરવામાં આવી હતી. પરંતુ આબોહવા પરિવર્તન સાથે રોગોના ફેલાવાના સંબંધ પર કોઈ સંશોધન થયું નથી.

જ્યોર્જટાઉન યુનિવર્સિટીના બાયોલોજીના આસિસ્ટન્ટ પ્રોફેસર અને અભ્યાસના સહ-લેખક કોલિન કાર્લસને કહ્યું, અમે ઝૂનોસિસના સંદર્ભમાં આબોહવા પરિવર્તન વિશે પણ વાત કરતા નથી. આ એવા રોગો છે જે પ્રાણીઓથી માણસોમાં ફેલાય છે. અમારો અભ્યાસ વિશ્વની બે સૌથી મોટી કટોકટીઓને એકસાથે લાવવાનો પ્રયાસ કરે છે. આબોહવા પરિવર્તન અને ચેપી રોગોના નિષ્ણાતો બંને સહમત છે કે ગરમ ગ્રહ નવા વાયરસના ઉદભવના જોખમમાં ઘણો વધારો કરશે. સ્ટોકહોલના પેરાજીમ: ક્લાઈમેટ ચેન્જ એન્ડ ઇમર્જિંગ ડિસીઝના લેખક જીવવિજ્ઞાની ડેનિઅર આર. બ્રુક્સ પણ માને છે કે આ અભ્યાસ આબોહવા પરિવર્તનને કારણે થતા ચેપી રોગોના વધતા જોખમની પુષ્ટિ કરે છે. ઘણા આરોગ્ય નિષ્ણાતો પણ આ જ કરી રહ્યા છે.

સંશોધકો કહે છે કે આબોહવા પ્રેરિત ચેપી રોગો પહેલાથી જ ઉદભવવા લાગ્યા છે. આવી સ્થિતિમાં દુનિયાએ તેમની સાથે વ્યવહાર કરતા શીખવું પડશે. તેને રોકી શકાતું નથી, પરંતુ આપણે તૈયાર થઈ શકીએ છીએ. કાર્લસન કહે છે કે ચેપી રોગો ફેલાવવાનું જોખમ ઘટાડવા માટે આપણે અશ્મિભૂત ઇંધણનો ઉપયોગ બંધ કરવો જોઈએ અને ગ્રીનહાઉસ વાયુઓમાં કાપ મૂકવો જોઈએ.

Advertisement