શું દેશમાં આવી ગઈ છે કોરોનાની ચોથી લહેર? ICMR નિષ્ણાતે કહી આ વાત….

રાજધાની દિલ્હી સહિત દેશમાં જ્યાં કોરોનાના વધતા જતા કેસોએ લોકોની ચિંતા વધારી દીધી છે. બીજી તરફ અન્ય નિષ્ણાતો તરફથી રાહતના સમાચાર આવ્યા છે. ઈન્ડિયન કાઉન્સિલ ઓફ મેડિકલ રિસર્ચ (ICMR)ના એડિશનલ ડાયરેક્ટર જનરલ સમીરન પાંડાએ કહ્યું કે ભારતમાં દરરોજ સામે આવતા કોવિડ-19ના કેસને કોરોનાની ચોથી લહેર ન કહી શકાય.

Advertisement

દેશમાં કોરોનાની ચોથી લહેર નથી.રવિવારે IANS સાથે વાત કરતા સમીરન પાંડાએ કહ્યું કે જિલ્લા સ્તરે કોરોનાના વધતા જતા કેસો જોવા મળી રહ્યા છે, તેથી એવું ન કહી શકાય કે દેશ ચોથી લહેર તરફ આગળ વધી રહ્યો છે. હાલમાં, આ માત્ર દેશના કેટલાક ભાગોમાં જ સમસ્યા છે.તેમણે કહ્યું કે, જિલ્લા સ્તરે કોરોનાના પોઝિટિવ કેસોમાં ઉછાળો એ બ્લીપ કહેવાય છે.બ્લિપનો અર્થ અસ્થાયી સમસ્યા છે.

આ ચોથી લહેરની નિશાની કેમ નથી તે અંગે વિગતવાર જણાવતા પાંડાએ કહ્યું કે આપણે જે જોઈ રહ્યા છીએ તે માત્ર એક આંચકો છે. પરંતુ અમે એમ ન કહી શકીએ કે તમામ રાજ્યો કોવિડની પકડમાં છે.તેમણે વધુમાં કહ્યું કે, દેશભરમાં હોસ્પિટલમાં દાખલ થવાની સંખ્યામાં કોઈ વધારો થયો નથી અને સૌથી મહત્વની વાત એ છે કે હજુ સુધી કોઈ નવો પ્રકાર મળ્યો નથી. જે ​​દર્શાવે છે કે ચોથી તરંગ. સકારાત્મકતા દર વિશે વાત કરતા, તેમણે કહ્યું કે કેટલીકવાર ઓછા પરીક્ષણને કારણે દર વધે છે.

બીજું કારણ, માત્ર અમુક વિસ્તારોમાં જ કેસ વધી રહ્યા છે, તેથી એમ ન કહી શકાય કે આખું રાજ્ય રોગચાળાની ઝપેટમાં છે. ત્રીજું, હોસ્પિટલમાં દાખલ દર્દીઓની સંખ્યામાં વધારો થઈ રહ્યો નથી અને ચોથું અને સૌથી મહત્ત્વનું કારણ એ છે કે કોઈ નવો પ્રકાર બહાર આવ્યો નથી જે દર્શાવે છે કે હજુ સુધી કોઈ ચોથી લહેર નથી. સંક્રમણ દરમાં વધારા અંગે તેમણે કહ્યું કે કેટલીકવાર ઓછા ટેસ્ટિંગમાં પણ તે વધી જાય છે.જ્યારે એક દિવસ પહેલાની સરખામણીમાં કોરોના સંક્રમણના નવા કેસોમાં થોડો ઘટાડો થયો છે.

રવિવારે સવારે 8 વાગ્યાના આંકડા અનુસાર, છેલ્લા 24 કલાકમાં 3,324 નવા કેસ સામે આવ્યા છે અને 40 લોકોના મોત થયા છે, જેમાંથી 36 મૃત્યુ એકલા કેરળના છે. શનિવારે, 3,688 કેસ મળી આવ્યા હતા અને 50 મૃત્યુ નોંધાયા હતા. સક્રિય કેસ વધીને 19,092 થઈ ગયા છે. દૈનિક ચેપ દર 0.71 ટકા છે અને સાપ્તાહિક ચેપ દર 0.68 ટકા છે. અત્યાર સુધીમાં એન્ટી-કોરોનાવાયરસ રસીના 189.17 કરોડ ડોઝ આપવામાં આવ્યા છે.

Advertisement