શું પુરુષોને પણ આવે છે પીરિયડ્સ?, પુરુષ જરૂર જાણી લો…

તમે હંમેશા છોકરીઓ વિશે સાંભળ્યું હશે કે છોકરીઓને દર મહિને પીરિયડ્સ આવે છે જેના કારણે તેમના શરીરમાં પણ ઘણા ફેરફારો જોવા મળે છે પરંતુ મેડિકલ સાયન્સ અનુસાર પુરુષોમાં પણ પીરિયડ્સની સાથે લક્ષણો જોવા મળે છે જો કે પુરૂષોને તેની જાણ થતી નથી આજે આપણે આ વિષય વિશે વિગતવાર જાણવાનો પ્રયત્ન કરીશું મેડિકલ સાયન્સ અનુસાર પીરિયડ્સવાળા પુરુષોમાં IMS એટલે કે ઇરીટેબલ મેલ સિન્ડ્રોમ ના લક્ષણ જોવા મળે છે તેને અતિસંવેદનશીલતા તરીકે સમજી શકાય છે આ સમયગાળા દરમિયાન પુરુષોના વર્તનમાં ડિપ્રેશન તણાવ ચિંતા અને ગુસ્સાના લક્ષણો અમુક અંશે દેખાય છે અને આ બધા પાછળના મુખ્ય કારણો જૈવ રાસાયણિક ફેરફારો છે જે તમામ પુરુષોના શરીરમાં હાજર હોય છે IMS દરમિયાન પુરુષોમાં હોર્મોનલ વધઘટ થાય છે.

Advertisement

તેમના પર તણાવ પ્રવર્તે છે અને તેમના શબ્દોમાં તેમજ વર્તનમાં તેમની ઓળખની ચિંતા હોય છે આ બધું મૂડને કારણે છે આ સામયિક લક્ષણો છે જે દર મહિને થાય છે નેશનલ સેન્ટર ફોર બાયોટેક્નોલોજી ઇન્ફોર્મેશન અનુસાર IMS એ નર્વસ વર્તનની સ્થિતિ છે જેમાં વ્યક્તિ પોતે સમજી શકતો નથી કે તેની સાથે શું થઈ રહ્યું છે તે સમયાંતરે પોતાની જાતને ચીડિયા થાકેલા અને હતાશ અનુભવે છે તેનું મુખ્ય કારણ પુરુષ હોર્મોન ટેસ્ટોસ્ટેરોન છે જેના કારણે પુરુષોના શરીરમાં પીરિયડ્સ જેવા ફેરફારો થાય છે.

એક સર્વેમાં સામે આવ્યું છે કે પુરુષોમાં પણ પિરિયડ હોય છે સર્વે અનુસાર દર મહિને ચાર પુરુષોમાંથી એકને પીરિયડ્સ આવે છે આમાં પુરુષોમાં મહિલાઓની જેમ રક્તસ્રાવ થતો નથી પરંતુ અન્ય તમામ લક્ષણો જોવા મળે છે આ ચોંકાવનારો અહેવાલ ડેઇલી મેલમાં સામે આવ્યો છે જાણો આ સર્વેમાં માસિક સ્રાવ વિશે બીજું શું કહેવામાં આવ્યું છે 4 માંથી 1 પુરુષોને પીરિયડ્સ હોય છે તો બીજી તરફ ડેઇલીમેલમાં પ્રકાશિત એક અહેવાલ મુજબ ચાર પુરુષોમાંથી એક પુરુષને દર મહિને પિરિયડ આવે છે સર્વે અનુસાર પુરુષોમાં પીરિયડ્સના લક્ષણો મહિલાઓની જેમ જ હોય છે ફક્ત પુરુષોમાં જ સ્ત્રીઓને રક્તસ્રાવ થતો નથી આ સમય દરમિયાન પુરુષોને પેટમાં દુખાવો થાક અને ચીડિયાપણું જેવી સમસ્યાઓ પણ થાય છે એટલું જ નહીં આ સમય દરમિયાન તેમની તૃષ્ણા પણ વધે છે એટલે કે તેઓ જુદી જુદી વસ્તુઓ ખાવાનું મન થાય છે.

શું તમે કદી અનુભવ્યું છે કે મહિનાના કેટલાક દિવસો દરમિયાન તમે વધુ પડતો તનાવ ડિપ્રેશન કે પછી વધુ પડતા ખુશ હોવ છો એટલે કે કોઇ એક એક્સટ્રીમ પર હોવ છો તે પણ કોઇ કારણ વગર તમારી જોડે ગુસ્સો કરવાનો કે મૂડમાં હોવાનું કોઇ ખાસ કારણ નથી હોતું આ છે તમારો માસિક પિરીયર્ડ એક સર્વે મુજબ મહિલાઓએ પણ આ વાત સ્વીકારી કે તેમના પાર્ટનર પુરુષો મહિનાના કેટલાક ખાસ દિવસો ભાવનાત્મક રીતે અજીબ રીતે વર્તન કરી રહ્યા હતા અને તેમના માસિક કાળ જેવા જ મૂડ સ્વીંગ્સ તેમના પુરુષ પાર્ટનરમાં તેમણે જોયા હતા જાણકારોના જણાવ્યા મુજબ ખાસ કરીને પુરુષો તેમના ટીનએજ અને મધ્ય ઉંમર દરમિયાન મહિનાના કેટલાક દિવસોમાં આવો સમય વધારે અનુભવતા હતા.

સર્વેક્ષણમાં બે તૃતીયાંશ મહિલાઓએ સ્વીકાર્યું કે તેઓએ આ બધા લક્ષણો તેમના જીવનસાથીમાં જોયા છે અને તેઓ માને છે કે પુરુષો પણ પીરિયડ્સ ધરાવે છે તે જ સમયે કેટલીક સ્ત્રીઓએ સ્વીકાર્યું કે તેમના જીવનસાથીને દર મહિને પેટ કમર અને પગમાં અસહ્ય પીડા થાય છે આ સમય દરમિયાન તેના જીવનસાથીની સ્થિતિ તેના કરતા વધુ ખરાબ થાય છે પીરિયડ્સ દરમિયાન પુરુષોમાં જોવા મળતા લક્ષણો આ સર્વે 2412 લોકો પર કરવામાં આવ્યો હતો જેમાંથી 26 ટકા પુરુષો માસિક સ્રાવના લક્ષણોનું નિદાન કરવામાં આવ્યું સર્વેક્ષણમાં 43 ટકા મહિલાઓએ સ્વીકાર્યું હતું કે આ સમય દરમિયાન તેઓએ તેમના પુરૂષ જીવનસાથીની પીડા ઘટાડવા માટે ઘણા પગલા ભર્યા હતા તે જ સમયે 33 ટકા મહિલાઓએ કહ્યું કે આ સમય દરમિયાન તેઓ તેમના જીવનસાથીને મજબૂત બનવાની સલાહ આપે છે.

જાણકારો આ માટે પુરુષોમાં રહેલ હોર્મોન્સ ટેસ્ટોસ્ટેરોન જવાબદાર ગણે છે પુરુષોના માસિક પાછળ ટેસ્ટોસ્ટેરોન મહત્વનો ભાગ ભજવે છે તેની વુદ્ધિ કે પછી અછત પુરુષોને આવી રીતના મૂડ સ્વીંગ્સ આપે છે જેમની પર તેમનો પોતાનો કંટ્રોલ નથી હોતો ત્યારે આવા સમયે એક મહિલા તરીકે તમારે તમારા પુરુષોની ભાવનાને સમજીને તેને ભાવનાત્મક સપોર્ટ અને તમારા તરફ શાંતિ જાળવવી જરૂરી બની જાય છે અને હા થોડો પ્રેમ અને હૂંફ તેને આ બદલાવમાં મદદરૂપ થઇ શકે છે તો હવે પુરુષ તરીકે તમને લાગે કે તમે કારણ વગરનો ગુસ્સો કરી રહ્યા છો તો બની શકે કે તમે તમારા પુરુષ માસિક કાળમાં છો તો જસ્ટ ચીલ કારણ કે આ ટેસ્ટોસ્ટેરોનની માયા છે અને થોડા સમયમાં તે પણ જતી રહેશે.

Advertisement