શું સાચે જ સવારમાં આવેલા સપનાઓ સાચા પડે છે? જાણો રામાયણમાં શું જણાવેલું છે….

સપનાઓ આપણા જીવન સાથે પ્રત્યક્ષ અને આડકતરી રીતે સંકળાયેલા હોય છે ઘણી વખત આપણે સપનામાં એવી ઘટનાઓ જોઈએ છીએ જે ભૂતકાળ સાથે સંબંધિત હોય છે અને ઘણી વખત આપણે ભવિષ્યમાં બનવાની હોય તેવી ઘટનાઓ જોઈએ છીએ વ્યવહારિક દ્રષ્ટિએ મગજ દિવસની પ્રવૃત્તિઓનું વિશ્લેષણ કરે છે જે આપણને ભવિષ્ય માટે અનુભવ આપે છે અને તે સપનાના સ્વરૂપમાં દેખાય છે તેથી જ એવું માનવામાં આવે છે કે આપણે જે પણ સ્વપ્ન કરીએ છીએ તે કોઈક સમયે મૂર્ત સ્વરૂપ ધારણ કરે છે આ વ્યવહારિક સ્વરૂપમાં જોવા મળે છે અને શાસ્ત્રો અને પ્રાચીન ગ્રંથોમાં પણ તેનું વર્ણન છે રામાયણમાં સવારના સપના સાકાર થવા સાથે જોડાયેલી એક સુંદર ઘટના છે.

Advertisement

અને આજે અમે તે જ ઘટના વિશે જણાવી રહ્યા છીએ આ ઘટના તે સમયની છે જ્યારે રાવણે કપટથી સીતા માતાનું અપહરણ કર્યું હતું અને તેમને અશોક વાટિકામાં બંધક બનાવી હતી તે સમયે અશોક વાટિકામાં માતા સીતાની રક્ષા અને રક્ષા કરવા માટે ઘણા રાક્ષસો તૈનાત હતા ત્રિજટા નામનો એક રાક્ષસ પણ હતો ત્રિજટા નામ રચસિ એકા। રામ ચરન રતિ નિપુન બિબેકા તમારા સપના સાંભળો સેતી સેઇ કરહુ રસ અપના કોઈ ત્રિજટા નામની એક રાક્ષસી હતી.

જેને રામના ચરણોમાં પ્રેમ હતો અને તે બુદ્ધિમાં નિપુણ હતી તેણે બધાને બોલાવીને પોતાનું સ્વપ્ન સંભળાવ્યું અને કહ્યું સીતાની સેવા કરો અને પોતાના હિતોની સેવા કરો સપને બનાર લંકા ચાલુ જટુધન સેનાએ બધાને મારી નાખ્યા સાચે જ આરુદ નાગન ટેન્સીસ મુંડન માથું ફ્રેક્ચર ભુજ બિસા અર્થ દશાનન એટલે રાવણ ગધેડા પર નગ્ન બેઠો છે તેનું માથું મુંડાવવામાં આવ્યું છે વીસ હાથ કપાયા છે એહિ બિધિ સો દક્ષિણા જા।લંકા મનહુ બિભીષણ પાઈ નગર ફિરિ રઘુબીર દોહાઈ। પછી ભગવાન સીતા બોલ્યા એટલે કે આ પછી ત્રિજટા કહે છે.

ત્રિજટા પોતાનાં સપના વિશે જણાવતા કહે છે કે મેં સ્વપ્નમાં જોયું કે એક વાનરે સંપુર્ણ લંકા સળગાવી દીધી અને રાક્ષસની બધી સેનાને મારી નાખી દશાનન એટલે કે રાવણને ગધેડા પર બેસાડવામાં આવેલ છે તેનું મુંડન કરવામાં આવેલ છે ત્યારબાદ ત્રિજટા કહે છે કે રાવણ દક્ષિણ એટલે કે યમ પુરીની દિશા તરફ જઈ રહ્યા છે અને જાણે લંકા વિભીષણે મેળવી લીધી છ પોતાના સપના વિશે જણાવ્યા બાદ ત્રિજટા કહે છે કે આ સ્વપ્ન ચાર દિવસ બાદ સત્ય થઈને રહેશે તેની વાત સાંભળીને તે બધી જ રાક્ષસીઓ ગભરાઈ ગઈ અને માતા સીતા નાં ચરણોમાં પડી ગઈ એ તો તમે બધા જાણો જ છો કે બાદમાં તેમનું આ સપનું સત્ય થયું હતું અને હનુમાનજી એ લંકા સળગાવી દીધી હતી અને ભગવાન શ્રીરામે રાવણનો વધ કર્યા બાદ લંકાનો રાજપાટ વિભીષણને સોંપી દીધો હતો એટલે કે રામાયણ કાળથી જ એવી માન્યતા ચાલી રહી છે કે સવારનાં સમયનું સપનું તુરંત જ સાચું સાબિત થાય છે.

કે રાવણ દક્ષિણ તરફ એટલે કે યમપુરી તરફ જઈ રહ્યો છે અને જાણે વિભીષણને લંકા મળી ગઈ છે શહેરમાં ફરી રામનું રુદન થયું અને ભગવાને સીતાને મોકલી મેં આ સ્વપ્ન કહ્યું હોઈહિ સત્ય ગયે દિન ચારી તાસુની વાત સાંભળીને બધા ડરી ગયા જનકસુતાના ચરણ દૂતો એટલે કે તેના સ્વપ્ન વિશે જણાવ્યા પછી ત્રિજતા કહે છે કે આ સ્વપ્ન ચાર દિવસ પછી સાકાર થશે તેમની વાત સાંભળીને બધા રાક્ષસો ડરી ગયા અને જાનકીના પગમાં પડ્યા તમે બધા જાણો છો કે પાછળથી આ સ્વપ્ન સાકાર થયું અને હનુમાનજીએ લંકા પ્રગટાવી અને રાવણનો વધ કર્યા પછી શ્રી રામે લંકાનું રાજ્ય વિભીષણને સોંપ્યું એટલે કે રામાયણના સમયથી જ આ માન્યતા ચાલી આવે છે કે સવારના સમયનું સ્વપ્ન જલ્દી સાકાર થાય છે.

Advertisement