તપાસમાં થયો ખુલાસો, આ કારણે ઈલેક્ટ્રિક વાહનોમાં લાગે છે આગ, વધી શકે છે વાહન ઉત્પાદકોની મુશ્કેલી, જાણો …

દેશમાં ઈલેક્ટ્રિક વાહનોની શરૂઆત પહેલા જ વાહનોમાં આગ લાગવાની ઘટનાઓ સામે આવી છે, જેના કારણે ઈલેક્ટ્રિક વાહનો રસ્તા પર આવે તે પહેલા જ તેની સલામતી પર સવાલો ઉભા કરે છે. માર્ગ પરિવહન અને ધોરીમાર્ગ મંત્રીએ પણ સ્વીકાર્યું કે દેશનો ઇલેક્ટ્રિક વાહન ઉદ્યોગ હમણાં જ શરૂ થઈ રહ્યો છે અને ભારપૂર્વક જણાવ્યું કે સરકાર આ ઉદ્યોગમાં કોઈ અડચણ ઊભી કરવા માંગતી નથી. ગડકરીએ કહ્યું કે સલામતી એ સરકારની સર્વોચ્ચ પ્રાથમિકતા છે. અને તેમાં કોઈ બાંધછોડ કરી શકાય નહીં. માનવ જીવન સાથે બનેલ છે.

Advertisement

તાજેતરમાં, ઇલેક્ટ્રિક વાહન (EV) આગના કારણની તપાસ કરતી સરકાર દ્વારા રચાયેલી તપાસ સમિતિમાં દેશમાં લગભગ તમામ ઇલેક્ટ્રિક ટુ-વ્હીલર (2W) મળી આવ્યા છે.આગની ઘટનાઓમાં, બેટરી સેલમાં સમસ્યાઓ અથવા ડિઝાઇન મળી આવી છે. ઓકિનાવા ઓટોટેક, બૂમ મોટર, પ્યોર ઈવી, જિતેન્દ્ર ઈવી અને ઓલા ઈલેક્ટ્રીકના ઈ-સ્કૂટરમાં આગ અને બેટરી વિસ્ફોટના પગલે ગયા મહિને આ કમિટીની રચના કરવામાં આવી હતી.આ રીતે તપાસના પ્રાથમિક તારણ, ઈલેક્ટ્રિક બેના નિર્માતાઓ- વ્હીલર તમને મુશ્કેલીમાં મૂકી શકે છે.

સમાચાર એજન્સી IANS એ સૂત્રોને ટાંકીને જણાવ્યું હતું કે નિષ્ણાતોએ તેલંગણામાં જીવલેણ બેટરી વિસ્ફોટ સહિત લગભગ તમામ ઈલેક્ટ્રિક વાહનોની બેટરી અને બેટરી તેમજ બૅટરી ડિઝાઇનમાં ખામીને કારણે આગ લાગી હોવાનું જણાવ્યું છે. સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે નિષ્ણાતો હવે ઇલેક્ટ્રિક વાહનના નિર્માતાઓ સાથે તેમના વાહનોમાં સંબંધિત બેટરી સમસ્યાઓના નિરાકરણ માટે વ્યક્તિગત રીતે કામ કરશે. IANS ને આપેલા એક નિવેદનમાં, Ola ઇલેક્ટ્રીકએ જણાવ્યું હતું કે તેઓએ વિશ્વ-સ્તરની એજન્સીઓને અમારી પોતાની તપાસ કરવા કહ્યું છે. આ સિવાય, મૂળ કારણ પર આંતરિક મૂલ્યાંકન કરવા માટે.

આ નિષ્ણાતોના પ્રારંભિક મૂલ્યાંકન મુજબ, તે સંભવતઃ એક અલગ થર્મલ ઘટના હતી, કંપનીએ જણાવ્યું હતું કે, ઓલા ઈલેક્ટ્રીક એ સ્કૂટરના ચોક્કસ બેચ પર પ્રી-ઈમ્પેક્ટ ડાયગ્નોસ્ટિક્સ અને આરોગ્ય પરીક્ષણો માટે સ્વૈચ્છિક રીતે 1,441 વાહનોને પહેલાથી જ પાછા બોલાવી લીધા છે. અમારું બેટરી પેક પહેલેથી જ સુસંગત છે અને યુરોપિયન સ્ટાન્ડર્ડ ECE 136 સાથે સુસંગત હોવા ઉપરાંત, તે ભારત માટે નવીનતમ પ્રસ્તાવિત માનક AIS 156 પર પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું છે, કંપનીએ જણાવ્યું હતું.

Advertisement