વધુ એક ખતરનાક વાયરસ, અમેરિકામાં એક વ્યક્તિ એવિયન ઈન્ફલ્યુએન્ઝાથી સંક્રમિત જોવા મળી…

H5 બર્ડ ફ્લૂ પ્રથમ વખત મનુષ્યોમાં જોવા મળ્યો છે. મામલો અમેરિકાના કોલોરાડોની જેલનો છે, જ્યાં એક કેદીમાં આ બર્ડ ફ્લૂની પુષ્ટિ થઈ છે. યુએસ સેન્ટર ફોર ડિસીઝ કંટ્રોલ એન્ડ પ્રિવેન્શન (CDC) એ આ જાણકારી આપી. CDC એ અહેવાલ આપ્યો કે કોલોરાડોની જેલમાં એક કેદી એવિયન ઈન્ફલ્યુએન્ઝા A(H5) વાયરસથી સંક્રમિત જોવા મળ્યો છે. 2020 પછી યુએસમાં એવિયન ફ્લૂના ચેપનો આ પહેલો કેસ છે.

Advertisement

ન્યૂઝ એજન્સી રોઇટર્સ અનુસાર, આ વ્યક્તિ પોલ્ટ્રીના સીધા સંપર્કમાં હતો. તે H5N1 બર્ડ ફ્લૂથી સંક્રમિત પક્ષીઓને મારતો હતો. અચાનક તે બીમાર પડી ગયો. જ્યારે તે બીમાર પડ્યો ત્યારે તેને H5N1 બર્ડ ફ્લૂ થયો હોવાનું માનવામાં આવતું હતું. જ્યારે તે બીમાર હતો ત્યારે તેને થાક લાગવા લાગ્યો હતો. સીડીસીએ 27 એપ્રિલે સારવાર દરમિયાન તેના નાકમાંથી સેમ્પલ લીધા હતા, જેમાં કહેવામાં આવ્યું હતું કે તેને H5N1 બર્ડ ફ્લૂ છે. જો કે, એજન્સીએ આ વાયરસના પેટા પ્રકારનો ઉલ્લેખ કર્યો નથી.

હાલ માટે, તે વ્યક્તિને ઇસોલેસન રાખવામાં આવી છે અને તેની ફ્લૂ એન્ટિવાયરલ ઓસેલ્ટામિવીર સાથે સારવાર કરવામાં આવી રહી છે. અમે કોલોરાડોના લોકોને ખાતરી આપવા માંગીએ છીએ કે તેઓને આ ફ્લૂ એન્ટિવાયરલથી સારવાર લેવી પડશે. ફ્લૂનું જોખમ ઓછું છે. રશેલે કહ્યું, હું CDC, સુધારણા વિભાગ અને કૃષિ વિભાગનો તેમના સહકાર બદલ આભાર વ્યક્ત કરું છું કારણ કે અમે આ વાયરસનું નિરીક્ષણ કરવાનું ચાલુ રાખીએ છીએ અને કોલોરાડોના તમામ નાગરિકોની સલામતી સુનિશ્ચિત કરીએ છીએ.

એવિયન ફ્લૂ ચેપગ્રસ્ત પ્રાણીઓના સંપર્કને કારણે થાય છે. એવિયન ઈન્ફલ્યુએન્ઝા મુખ્યત્વે જંગલી પક્ષીઓ અને મરઘીઓમાં જોવા મળે છે, તે મનુષ્યોમાં જોવાનું ખૂબ જ દુર્લભ છે. 1997 અને 2013માં જોવા મળતા બર્ડ ફ્લૂના H5N1 અને H7N9 સ્ટ્રેન્સ માનવોમાં એવિયન ઈન્ફલ્યુએન્ઝાના કેસ માટે જવાબદાર છે, યુએસ સેન્ટર ફોર ડિસીઝ કંટ્રોલ અનુસાર.

WHO અનુસાર, આ ઈન્ફલ્યુએન્ઝા ચેપગ્રસ્ત પ્રાણીઓમાં અથવા પ્રદૂષિત વાતાવરણમાં આવવાથી માણસોમાં ફેલાય છે, પરંતુ આ વાયરસને મનુષ્યોમાં ફેલાવવાની શક્યતા ઓછી છે. પ્રથમ કેસ ત્યાંના નેશનલ હેલ્થ કમિશનના જણાવ્યા અનુસાર, એક 4 વર્ષનો બાળક એવિયન ફ્લૂથી સંક્રમિત જોવા મળ્યો હતો. જો કે, આરોગ્ય આયોગ દ્વારા એવું પણ કહેવામાં આવ્યું હતું કે તેના ઝડપથી માણસોમાં ફેલાવાનું જોખમ ઓછું છે. H3N8 એવિયન ફ્લૂ કૂતરા, ઘોડા, બતક, મરઘાં અને બિલાડીઓને ચેપ લગાડે છે. તેનાથી મનુષ્યોને ચેપ લાગવાની શક્યતા ઓછી છે.

Advertisement