વીજળીનું બિલ આવશે ઓછું, બસ ઘરની આ બે વસ્તુઓ બદલી કાઢો…

ઉનાળામાં વીજળી બિલ હંમેશા ચર્ચાનો વિષય બને છે કલાકો સુધી એસી-કૂલર ચલાવવાથી વધુ વીજળીનો વપરાશ થાય છે આવી સ્થિતિમાં તેને ઘટાડવા માટે અમે વીજળીનો વપરાશ ઘટાડવાનો પ્રયાસ કરતા રહીએ છીએ સમયની અછતને કારણે ઘણી વખત આપણે એવી બાબતો પર ધ્યાન આપતા નથી.

Advertisement

જેના કારણે વીજળીનું બિલ અડધાથી પણ ઓછું થઈ શકે છે આજે અમે તમને વીજળી બિલ ઘટાડવાની સરળ રીતો જણાવીશું સામાન્ય રીતે એવું જોવા મળે છે કે ઉનાળાની ઋતુમાં વીજળીનું બિલ નોંધપાત્ર રીતે વધી જાય છે.

વીજળીના બિલમાં વધારો થવાનો અર્થ એ છે કે તમારું બજેટ બગડે છે જો તમે વીજળીના ઊંચા બિલની સમસ્યાનો સામનો કરી રહ્યા છો તો તમારે ફક્ત ઘરના કેટલાક ઉપકરણો બદલવા પડશે સામાન્ય બલ્બ પાવર વપરાશમાં વધારો કરે છે જો તમે હજી પણ જૂના બલ્બનો ઉપયોગ કરી રહ્યાં છો

તો પછી તેમને ગુડબાય કહો આ બલ્બ વીજળીના બિલમાં ઝડપથી વધારો કરે છે તેમાંથી છુટકારો મેળવીને તમે પાવર વપરાશ ઘટાડી શકો છો તેના બદલે ઘરમાં LED બલ્બનો ઉપયોગ શરૂ કરો LED બલ્બ પાવર વપરાશ ઘટાડીને તમને મોટા બિલથી બચાવી શકે છે આ પ્રકારના એર કંડિશનરનો ઉપયોગ કરવાનું ટાળો ઉનાળાના દિવસોમાં AC નો ઉપયોગ સામાન્ય છે.

મોટાભાગના લોકો પોતાના એ સી નું તાપમાન 16 થી 21 ડીગ્રી સુધી રાખતા હોય છે. જો તમે તમારા એ સી નું તાપમાન 23 ને બદલે 24 કરો છો તો આ 1 પોઈન્ટથી 6 ટકાજેટલો પાવરનો ઓછો વપરાશ થાય છે.કોઈ પણ માણસના શરીરનું તાપમાન 35 થી 36 ડીગ્રી જેટલું હોય છે.

સરકારના એક સર્વે અનુસાર જો તમે તમારા એસી નું તાપમાન 24 ડીગ્રી રાખો છો તો તે તમારી તંદુરસ્તી માટે પણ ખુબ જ સારું છે આ સિવાય જેટલા પણ સરકારી કાર્યાલયો, કચેરીઓ છે કે જ્યાં એસી છે ત્યાં પણ સરકારે એ સી નું તાપમાન 24 ડીગ્રી રાખવા કહ્યું છે.

અને જો દરેક લોકો સિનેમાઘરો મોલ એરપોર્ટ અને સરકારી કચેરીઓ એ સી નું તાપમાન 24 ડીગ્રી પર જ રાખે છે જો એ સી નું તાપમાન 24 ડીગ્રી પર રાખવામાં આવે તો દર વર્ષે 20 બિલિયન યુનિટ વીજળી બચી શકે છે પરંતુ તેમાંથી જો 10 ટકા પણ લોકો એ સી નું તાપમાન 24 રાખે તો 10 બિલિયન યુનિટ બચી શકે છે આમ કરવાથી કાર્બન ડાયોક્સાઈડ ખુબ ઓછો બહાર આવે છે.

આમ 10 બિલિયન યુનિટ બચશે. તો તેનો અર્થ એવો કે 8.2 મિલિયન જેટલો કાર્બન ડાયોક્સાઈડ ઓછો થશે.ઉદાહરણ તરીકે એક વૃક્ષ 40 વર્ષે 1 ટન કાર્બન ડાયોક્સાઈડ પ્રોસેસ કરે છે અને જો એક વર્ષે 82,૦૦૦૦૦ ટન કાર્બન ડાયોક્સાઈડ દુર કરવા માટે 82,00000 વૃક્ષ વાવવા જોઈએ.

ત્યારે તે 40 વર્ષે તેનું ફળ આપશે. તેથી મિત્રો જો તમે એક વૃક્ષ વાવી ન શકતા હો, તો કમસેકમ એ સી નું તાપમાન તો 24 ડીગ્રી રાખી શકો છો હાલ માર્કેટમાં અલગ અલગ પ્રકારની લાઇટો મળે છે. જે લાઇટોના લીધે આપણા ઘરની શોભા વધે છે પરંતુ કેટલીક વખત ફેશનમાં લાવેલી વસ્તુ પાછળથી આપણને ખૂબ જ મોંઘી પડે છે

જેના લીધે ઘરમાં ખર્ચા વધતા જાય છે. આજે અમે તમને એક એવી જ વસ્તુ તમની વાત કરી રહ્યા છે. જેમાં તમે ઘરના લાઇટ બિલમાં બચત કરી શકો છો આ લેમ્પ્સ સૂર્યના પ્રકાશથી ચાર્જ થશે અને રાત્રે ઘરમાં અજવાળુ લાવશે.

જેથી ઇલેક્ટ્રીસિટીનો બચાવ થશે સોલર પેનલ્સને એવી જગ્યાએ લગાવવામાં આવે છે જ્યાં તડકો સૌથી વધુ પ્રમાણમાં આવતો હોય. એક વાર પૂરી ચાર્જ થયા પછી આ સિસ્ટમ એક સિંગલ બલ્બ દ્વારા સળંગ આઠ કલાક સુધી રોશની આપી શકે છે.સી એફ એલ ઘરમાં હીટ ઘટાડવાનો અને વીજળીના બિલમાં પણ ઘટાડો કરવાનો બેસ્ટ ઉપાય છે.

જો ઘરમાં પણ વધુ લાઇટ્સ લગાવવી પડે એવું ઇન્ટિરિયર હોય તો સી એફ એલ બેસ્ટ ઓપ્શન છે ફિક્સ્ચર લાઈટ્સ લગાવવ માટે ફિક્સ્ચરનો ઉપયોગ કરો લાઇટની ફ્રેમ બામ્બુ લાકડું રીસાઇકલ કરેલા કાચ અને બીજા ઇકો-ફ્રેન્ડ્લી પ્રોડક્ટ્સની પસંદ કરી શકાય.

આ રીતે કોમ્બિનેશન બનાવવાથી આખું ડેકોર ઇકો-ફ્રેન્ડ્લી બની રહેશે એલઈડીના ઉપયોગથી બચશે વિજળી.ઘરમાં પ્રકાશ માટે બલ્બથી લઈને એલઈડી સુધીનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. જોકે એ બાબતે આપણું ઓછું જ ધ્યાન જાય છે કે તેમાં કેટલી વિજળીનો વપરાશ થાય છે.

જો બલ્બની જગ્યા એલઈડીનો ઉપયોગ કરવામાં આવે તો દર મહિન 158 યુનિટિ સુધીની વિજળી બચત થઈ શકે છે સરકારી યોજનાઓ અંતર્ગત એલઈડી હવે ખુબ જ સસ્તામાં ઉપલબ્ધ છે આધુનિક ફ્રિજ દર મહીને બચાવી શકે છે 60 યુનિટ વિજળી જો તમે ઘરે ન હોવ તો, AC બંધ કરો.

ઉપરાંત જો તમે ટીવી અથવા આવા કોઈપણ ઇલેક્ટ્રોનિક ચહેરાનો ઉપયોગ કરી રહ્યાં નથી, તો તેને બંધ કરો. ઘરમાં એક વાર ફ્રિજ આવી જાય છે તો તે ઘણાં વર્ષો સુધી ચાલી શકે છે. આ કારણે કોઈનું ધ્યાન તે તરફ જતુ નથી. જોકે ઘરમાં વિજળીના વપરાશમાં તેનું પણ મોટું યોગદાન છે. 10 વર્ષથી જૂના 260 લિટરનું ફ્રિજ રોજ લગભગ 3.5 યુનિટની વિજળીનું વપરાશ કરે છે જોકે આ જ સાઈઝનું BEE 5 સ્ટાર રેટિડ ફ્રિજ ખરીદવામાં આવે તો રોજ લગભગ 1.35 યુનિટ વિજળીનો વપરાશ થાય છે.

આ રીતે વિજળીની બચત કરી શકાય છે.વીજળીનું બિલ સમયસર ચૂકવો.જો તમે તમારું વીજળીનું બિલ સમયસર ચુકવતા નથી, તો મોડુ બિલ ભરવા માટે તમારે દંડ ભરવો પડશે. આ એક ખર્ચ છે જે થોડી કાળજી લઈને બચાવી શકાય છે સર્વિસ.જૂનુ અથવા ખામીયુક્ત ઉપકરણ વધુ શક્તિનો વપરાશ કરે છે.

આવી સ્થિતિમાં, ધ્યાનમાં રાખો કે તમે જે ઇલેક્ટ્રોનિક ડિવાઇસનો ઉપયોગ કરી રહ્યાં છો તે સક્રિય મોડમાં છે અને તેમાં કોઈ ખામી નથી. અને તેને સમયે સમયે સર્વિસ કરાવતા રહો.કેમ વધુ બીલ આવ્યું.દર મહિનાના અંતે, ચોક્કસપણે ગણતરી કરો કે તમને કેટલું વીજ બિલ મળ્યું છે. જો વીજળીનું બિલ વધારે આવ્યું હોય, તો તે શા માટે આવ્યું તેની તપાસ કરો.

જો તમે વધુ ક્ષમતાનું AC વાપરતા હોવ તો જરૂરના સમયે જ ચાલુ કરો હાઈ કેપેસિટીવાળા AC ખૂબ જ વીજળી વાપરે છે અને તેની સીધી અસર બિલ પર જોવા મળે છે જૂના જમાનાનું એસી આજે પણ ઘણા ઘરોમાં જૂના એસીનો ઉપયોગ થાય છે

તે ઘણી વીજળી વાપરે છે વીજળીના વધુ પડતા વપરાશથી બિલમાં જ વધારો થશે તેથી જૂના AC ને બદલે આજે જ 5 સ્ટાર રેટિંગ ધરાવતું નવું AC ખરીદો 5 સ્ટાર રેટિંગવાળા AC ઓછી વીજળી વાપરે છે જેથી કરીને તમે તમારું વીજળીનું બિલ ઘટાડી શકો.

Advertisement