અહીં બાપ નાનપણથી જ દીકરીને કરે છે મોટી, પછી બની જાય છે તેનો પતિ…

આપણાં ભારત દેશ સહિત વિશ્વમાં એવી ઘણી જન જાતિ છે જેમની અલગ લગ પ્રથા અને રીત રિવાજ હોય છે અમુક જનજાતિ સમયના બદલાવવા સાથે પ્રથા અને કુપ્રથાઓને બંધ કરી દેતા હોય છે જ્યારે અમુક જનજાતિમાં એવી પરંપરા હજી પણ માનવામાં આવે છે તેમાંથી એક છે બાંગ્લાદેશને મંડી જનજાતિ છે જે બાંગ્લાદેશના દક્ષિણ પૂર્વમાં જંગલમાં રહે છે.

Advertisement

આ સાંભળીને તમને થોડું અજીબ લાગશે અને આ રીતની પ્રથાથી તમને નફરત પણ થશે પણ આ પરંપરા મંડી જનજાતિમાં આજે પણ ચાલી રહી છે ચાલો જણાવીએ તમને આ પરંપરા વિષે હકીકતમાં બાંગ્લાદેશની મંડી જનજાતિમાં એક વ્યક્તિ એક યુવાન વિધવા સ્ત્રી સાથે લગ્ન કરે છે અને જો તે સ્ત્રીને પુત્રી હોય તો તે પહેલાથી જ નક્કી છે કે તે મહિલાની પુત્રી પછીથી તે જ પુરુષ સાથે લગ્ન કરે છે.

જે બાળપણમાં તેના પિતા રહે છે આ જનજાતિમાં એક એવી પરંપરા છે જ્યાં એક પિતા પોતાની દીકરીને ખૂબ લાડ અને પ્રેમથી મોટી કરે છે પણ જેવી દીકરી જવાન થઈ જાય છે તો પછી તે જ પિતા જ તે દીકરીનો પતિ બની જાય છે વિશ્વમાં અનેક પ્રકારની જાતિઓ રહે છે કેટલાક જંગલોમાં રહે છે અને કેટલાક હવે શહેરોમાં રહેવા ગયા છે.

મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર મંડી જનજાતિના ઓરોલાએ આ પરંપરા સાથે જોડાયેલી વસ્તુઓ શેર કરી હતી તેણે જણાવ્યું કે તે નાની હતી ત્યારે તેના પિતાનું અવસાન થયું હતું આવી સ્થિતિમાં તેની માતાએ નોટેન નામના વ્યક્તિ સાથે બીજા લગ્ન કર્યા પરંતુ જ્યારે તે મોટી થઈ ત્યારે તેને ખબર પડી કે તેના પિતા તેના પતિ છે.

જો કે આ જાતિઓ સામાન્ય માનવીઓથી ઘણી રીતે અલગ છે તેઓ અલગ-અલગ કારણોસર ચર્ચામાં રહે છે તેમની પરંપરાઓ ખૂબ જ વિચિત્ર છે આજે અમે તમને બાંગ્લાદેશમાં રહેતી આદિજાતિ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ સદીઓથી આ આદિજાતિ દ્વારા આવી પ્રથા અનુસરવામાં આવે છે.

જેના વિશે જાણીને તમે પણ ચોંકી જશો જે છોકરીને આ જાતિના માણસો બાળકો માટે પિતાની જેમ ઉછેરે છે તે યુવાન થાય ત્યારે તેનો પતિ બને છે અમે વાત કરી રહ્યા છીએ બાંગ્લાદેશની મંડી જનજાતિની આ જનજાતિમાં એક વિચિત્ર પરંપરા છે અહીં જ્યારે કોઈ પુરુષ નાની ઉંમરે વિધવા સ્ત્રી સાથે લગ્ન કરે છે ત્યારે જ તે વ્યક્તિ પછીથી તે સ્ત્રીની પુત્રી સાથે લગ્ન કરશે તે ફાઇનલ થઈ જાય છે.

આ માટે તેના પ્રથમ લગ્નની સ્ત્રીની પુત્રીનો બલિદાન આપવામાં આવે છે છોકરી જેને નાનપણથી જ તેના પિતા કહે છે તે પછીથી તેનો પતિ બની જાય છે આરોલા જણાવે છે કે બાળપણમાં પોતાના પિતાને બહુ પસંદ કરતી હતી કેમ કે તેઓ તેનું ખૂબ ધ્યાન રાખતા હતા અને તેને કોઈપણ વસ્તુની કમી થવા દેતા હતા.

નહીં પણ જ્યારે તે મોટી થઈ તો તેને ખબર પડે છે કે 3 વર્ષની હતી ત્યારે જ તેના લગ્ન તેના પિતા સાથે કરાવી દેવામાં આવ્યા હતા જો કે ઓરોલા કોઈ પહેલી બાળકી નથી કે જેની સાથે આ કુપ્રથા નિભાવવામાં આવી હોય મંડી જનજાતિમાં એવી ઘણી બાળકીઓ છે જેમનું જીવન આ રીતથી નિભાવવાથી બરબાદ થઈ ગયું.

કદાચ આ પ્રથા આ આદિજાતિ માટે ખૂબ મહત્વની હશે પરંતુ આ બદલાતા યુગમાં તેનું કોઈ મહત્વ નથી તે જ સમયે મીડિયા રિપોર્ટ અનુસાર ધીમે ધીમે લોકો આ પરંપરા તોડી રહ્યા છે તે જ સમયે, ઘણી એવી મહિલાઓ છે જેઓ તેમની પુત્રીનો જીવ બચાવવા માટે લગ્ન નથી કરી રહી જો કે આ જનજાતિમાં કેટલાક લોકો એવા છે.

જે આ પરંપરાને ખુશીથી અનુસરી રહ્યા છે આ પ્રથા આજની નથી આ દુષ્ટ પ્રથા સદીઓથી માનવામાં આવે છે સાવકા પિતા પરિણીત છે આ દુષ્ટ પ્રથા માટે પિતા માટે સાવકા પિતા હોવું જરૂરી છે સાચા પિતા આ દુષ્ટ પ્રથાનો ભાગ બનતા નથી આ દુષ્ટ પ્રથા ત્યારે શરૂ થાય છે જ્યારે અહીં એક મહિલા નાની ઉંમરે વિધવા બને છે.

આ પછી બીજો પુરુષ તેની સાથે આ શરતે લગ્ન કરે છે કે તે પહેલા લગ્નથી પુત્રી સાથે લગ્ન કરશે તેની પાછળનો તર્ક એ છે કે એક યુવાન પતિ તેની પત્ની અને પુત્રી બંનેને લાંબા સમય સુધી સુરક્ષિત કરી શકે છે આજે પણ આ દુષ્ટ પ્રથા માનવામાં આવે છે ઘણી છોકરીઓનું જીવન બરબાદ આ દુષ્ટ પ્રથાને કારણે મંડી આદિજાતિની ઘણી છોકરીઓનું જીવન નર્ક બની ગયું છે.

તેમની કહાણી જણાવતા મંડી આદિજાતિની ઓરોલાએ ઘણા ચોંકાવનારા ખુલાસા કર્યા તેણીએ જણાવ્યું કે તેણી જ્યારે ખૂબ નાની હતી ત્યારે તેણીએ તેના પિતાને ગુમાવ્યા હતા આ પછી તેની માતાએ નોટેન નામની વ્યક્તિ સાથે બીજા લગ્ન કર્યા ઓરોલા તેના બીજા પિતાને ખૂબ પસંદ કરતા હતા તેણે તેની ખૂબ કાળજી લીધી પરંતુ જ્યારે તે મોટી થઈ ત્યારે તેને એક એવી વાત ખબર પડી જેનાથી તેના પગ નીચેથી જમીન સરકી ગઈ તેણીને ખબર પડી કે જ્યારે તે ત્રણ વર્ષની હતી ત્યારે તેના લગ્ન નોટેન સાથે થયા હતા તે તેના પતિ હતા આવી અનેક યુવતીઓની જિંદગી આ કુપ્રથાના કારણે બરબાદ થઈ ગઈ છે.

Advertisement