અગ્નિપથ યોજના સરકારે વય મર્યાદામાં કર્યો વધારો, હવે વય મર્યાદા 21 થી વધારીને 23 વર્ષ કરવામાં આવી…

કેન્દ્ર સરકારે અગ્નિપથ યોજના માટે ઉપલી વય મર્યાદા 21 વર્ષથી વધારીને 23 વર્ષ કરવાનો નિર્ણય લીધો છે. સંરક્ષણ મંત્રાલયે ગુરુવારે જણાવ્યું હતું કે છેલ્લા બે વર્ષમાં કોઈ ભરતી ન થઈ હોવાથી આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે.અગ્નિપથ યોજનાની રજૂઆતના પરિણામે, સશસ્ત્ર દળોમાં તમામ નવી ભરતી માટે પ્રવેશની ઉંમર 17 થી નક્કી કરવામાં આવી છે અને દોઢ વર્ષ થી 21 વર્ષ. છેલ્લા બે વર્ષ દરમિયાન ભરતી થઈ નથી તે ધ્યાનમાં રાખીને, સરકારે નક્કી કર્યું છે કે 2022 માટે સૂચિત ભરતી પ્રક્રિયા માટે એક સમયની છૂટછાટ આપવામાં આવશે.

આથી, અગ્નિપથ યોજના માટે ભરતી પ્રક્રિયા માટેની ઉપલી વય મર્યાદા 2022 માટે વધારીને 23 વર્ષ કરવામાં આવી છે.સેનામાં ભરતી માટે નવી સ્કીમ અગ્નિપથને લઈને દેશના તમામ ભાગોમાં હંગામો થયો છે. મહત્વાકાંક્ષી યુવાનોએ ટ્રેનોને આગ લગાડી, બસોની બારી તોડી નાખી અને બિહારમાં સત્તાધારી ભાજપના ધારાસભ્ય સહિત પસાર થતા લોકો પર પથ્થરમારો કર્યો. યુવાનોનો આ વિરોધ સતત બીજા દિવસે પણ ચાલુ રહ્યો હતો.

આ યોજના અંગે ઉભી થયેલી ચિંતાઓને દૂર કરવા માટે ‘પૌરાણિક વિરુદ્ધ સત્ય’ દસ્તાવેજ બહાર પાડવા ઉપરાંત, સરકારની માહિતી પ્રસારણ શાખાએ ઘણી સોશિયલ મીડિયા પોસ્ટ્સ પણ પોસ્ટ કરી જેમાં જણાવ્યું હતું કે આવનારા વર્ષોમાં, અગ્નિવીરોની સશસ્ત્ર દળોમાં ભરતી કરવામાં આવશે. વર્તમાન ભરતીમાં ત્રણ ગણો વધારો કર્યો અને રેજિમેન્ટ સિસ્ટમમાં કોઈપણ ફેરફારને નકારી કાઢ્યો.દેશના કેટલાક રાજ્યોમાં આજે મોદી સરકારની અગ્નિપથ યોજના વિરુદ્ધ જોરદાર પ્રદર્શનો જોવા મળ્યા, જેમાંથી ઘણા હિંસક બન્યા.

હરિયાણાના પલવલમાં પણ અગ્નિપથ યોજનાને લઈને હિંસા થઈ હતી. પલવલમાં હંગામા પર ત્રણ જિલ્લામાંથી પોલીસ બોલાવવામાં આવતા પરિસ્થિતિ કાબૂમાં આવી હતી. એટલું જ નહીં પલવલમાં દેખાવકારોએ પોલીસ પર પથ્થરમારો પણ કર્યો હતો. ડીસી ઓફિસમાં પણ તોડફોડ કરવામાં આવી છે. પલવલમાં હિંસાને જોતા જિલ્લામાં ઈન્ટરનેટ સેવાઓ આગામી 24 કલાક માટે સ્થગિત કરવી પડી હતી.

શું છે અગ્નિપથ ભરતી યોજના.ભારત સરકારે મંગળવારે આર્મી, નેવી અને એરફોર્સમાં સૈનિકોની ભરતી માટે નવી અગ્નિપથ યોજનાની જાહેરાત કરી છે. આ અંતર્ગત વધતા પગાર અને પેન્શનના ખર્ચને ઘટાડવા માટે ટૂંકા ગાળાના સૈનિકોની કોન્ટ્રાક્ટના આધારે ભરતી કરવામાં આવશે, જેને અગ્નવીર કહેવામાં આવશે.

તેમાં એમ પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે સશસ્ત્ર દળો આ વર્ષે 46,000 અગ્નિવારો ની ભરતી કરશે અને પસંદગી માટે લાયક વય 17.5 વર્ષથી 21 વર્ષની વચ્ચે હશે જે હવે પ્રથમ વર્ષ (2022) માં બદલાઈ ગઈ છે. યોજના હેઠળ ભરતી 90 દિવસમાં શરૂ થવા જઈ રહી છે. નોકરીના પ્રથમ વર્ષમાં અગ્નવીરનો માસિક પગાર રૂ. 30,000 હશે, પરંતુ હાથમાં માત્ર રૂ. 21,000 છે.

દર મહિને રૂ. 9,000 સરકારમાં સમાન યોગદાન સાથે ફંડમાં જશે ત્યાર બાદ બીજા, ત્રીજા અને ચોથા વર્ષમાં માસિક પગાર રૂ. 33,000, રૂ. 36,500 અને રૂ. 40,000 થશે. દરેક અગ્નવીર ને સર્વિસ ફંડ પેકેજ તરીકે રૂ.11.71 લાખની રકમ મળશે અને તેને આવકવેરામાંથી મુક્તિ આપવામાં આવશે. ગ્રેચ્યુઈટી અને પેન્શન લાભો માટે કોઈ હકદાર રહેશે નહીં.