ચાણક્ય નીતિ અનુસાર, મહિલાના આ અંગને અડતા જ પુરુષોએ કરી લેવું જોઈએ સ્નાન, નહીતો ભોગવવું પડશે આવું પરિણામ….

જીવનમાં સફળતા માટે, આચાર્ય ચાણક્ય, એક કુશળ અર્થશાસ્ત્રી, નીતિ શાસ્ત્ર એટલે કે ચાણક્ય નીતિમાં ઘણી નીતિઓ વર્ણવી છે. આચાર્ય ચાણક્યની નીતિઓ વાસ્તવિક જીવનમાં ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. આ નીતિઓનું પાલન કરવાથી વ્યક્તિ પોતાના કામમાં સફળતા મેળવી શકે છે.

Advertisement

આચાર્ય ચાણક્યએ નીતિ શાસ્ત્રમાં મનુષ્યના જીવન સાથે જોડાયેલી મહત્વપૂર્ણ બાબતોનો ઉલ્લેખ કર્યો છે. આટલા વર્ષો પહેલા તેમણે લખેલી નીતિઓ આજના જીવનમાં પણ એટલી જ સુસંગત છે, જો આ નીતિઓનો સાર સમજીને પોતાના જીવનમાં અમલમાં મૂકવામાં આવે તો માણસ સુખી, સંતોષી અને સફળ જીવન જીવી શકે છે.

આચાર્ય ચાણક્યએ તેમના જીવનમાં તમામ પ્રકારની પરિસ્થિતિઓનો સામનો કર્યો પરંતુ ક્યારેય હાર ન માની અને પોતાનો આત્મવિશ્વાસ જાળવી રાખ્યો. પોતાની શાણપણ અને નીતિઓના બળ પર, તેણે તેના દુશ્મન ઘનાનંદનો નાશ કર્યો અને ચંદ્રગુપ્ત મૌર્યને શાસક તરીકે સ્થાપિત કર્યા. આચાર્ય ચાણક્યએ નીતિ શાસ્ત્રમાં મનુષ્યના જીવન સાથે જોડાયેલી મહત્વપૂર્ણ બાબતોનો ઉલ્લેખ કર્યો છે.

આટલા વર્ષો પહેલા તેમણે લખેલી નીતિઓ આજના જીવનમાં પણ એટલી જ સુસંગત છે. જો આ નીતિઓનો સાર સમજીને તેના જીવનમાં લાગુ કરવામાં આવે તો માણસ સુખી, સંતુષ્ટ અને સફળ જીવન જીવી શકે છે. આચાર્ય ચાણક્યએ આવા ચાર કાર્યો વિશે જણાવ્યું છે, જેના પછી સ્નાન કરવું જોઈએ.

માલિશ પછી શરીરનું તેલ.આચાર્ય ચાણક્યના આ શ્લોક અનુસાર, તમારા શરીરને તેલથી માલિશ કર્યા પછી, તમારે સ્નાન કરવું જોઈએ. શરીર પર તેલની માલિશ કર્યા પછી, રક્ત પરિભ્રમણ ઝડપી બને છે અને વાળના ફોલિકલ્સમાંથી પરસેવો આવવા લાગે છે, તેથી તેલ માલિશ કર્યા પછી સ્નાન કરો.

અંતિમ સંસ્કાર અથવા સ્મશાનમાંથી આવ્યા પછી.બીજું કાર્ય એ છે કે અંતિમયાત્રા અથવા સ્મશાનમાંથી પાછા ફર્યા પછી સ્નાન કરવું જોઈએ, કારણ કે જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ મૃત્યુ પામે છે ત્યારે તેના શરીરમાં ઘણા પ્રકારના કીટાણુઓ વધવા લાગે છે અને જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ મૃતદેહની આસપાસ જાય છે અથવા તેને સ્પર્શ કરે છે, તો તે જંતુઓ સ્પર્શ દ્વારા અથવા હવા દ્વારા પણ આપણા શરીરમાં અને કપડાંમાં પ્રવેશ કરે છે, તેથી અંતિમ સંસ્કાર અથવા સ્મશાનમાંથી આવ્યા પછી સ્નાન કરવું અને કપડાં ધોવા ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.

સં@ભોગ પછી.ચાણક્ય નીતિ અનુસાર પ્રેમ સંબંધ પછી સ્ત્રી અને પુરુષે સ્નાન કરવું જોઈએ. સં@ભોગ પછી શરીર અશુદ્ધ થઈ જાય છે અને સ્નાન કર્યા વિના કોઈ પૂજા કાર્ય થઈ શકતું નથી.

વાળ કાપ્યા પછી સ્નાન કરવું જરૂરી છે.વાળ કાપ્યા પછી વ્યક્તિએ સ્નાન કરવું જોઈએ કારણ કે વાળ કાપ્યા પછી નાના વાળ શરીર પર ચોંટી જાય છે. આ વાળ દૂર કરવા માટે સ્નાન કરવું જરૂરી છે.

Advertisement