એક સાથે ત્રણ વરસાદી સિસ્ટમ સક્રિય, આગામી 4 દિવસ ગુજરાતમાં પડી શકે છે ધોધમાર વરસાદ….

રાજ્યમાં હાલ છૂટોછવાયો વરસાદ વરસી રહ્યો છે. ગુજરાતીઓને કાળઝાળ ગરમીમાંથી રાહત તો મળી છે પરંતુ બફારો વધી રહ્યો છે. ત્યારે હવામાન વિભાગે આજે પણ દક્ષિણ ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્રના દરિયા કિનારે ભારે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે.રાજ્યમાં ચોમાસુ ધીમી ગતિએ આગળ વધી રહ્યું છે.

Advertisement

દક્ષિણ ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્રના અનેક જિલ્લાઓમાં છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી મેઘરાજા બેટિંગ કરી રહ્યા છે. મધ્ય અને ઉત્તર ગુજરાતમાં હજુ પણ સામાન્ય ગાજવીજ સાથે વરસાદ પડી રહ્યો છે. અમદાવાદમાં આજે પણ વરસાદ પડ્યો નથી. જ્યારે તાપમાનનો પારો 39.9 ડિગ્રી સેલ્સિયસ પર પહોંચ્યો ત્યારે હવામાં ભેજનું પ્રમાણ સામાન્ય કરતાં વધુ હતું અને આ વિસ્તારમાં રહેતા લોકો બિમાર બન્યા હતા.

હવામાન વિભાગે જણાવ્યું હતું કે વધુ ત્રણ વરસાદી પાણીના સંગ્રહની સિસ્ટમ સ્થાપિત કરવામાં આવી છે. જેના કારણે આગામી ચાર દિવસ દરમિયાન દક્ષિણ ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્રના વિવિધ ભાગોમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર અરબી સમુદ્ર પર સાયક્લોનિક સરક્યુલેશન છે. આ સિવાય રાજસ્થાનમાં પણ એક સિસ્ટમ બનાવવામાં આવી છે. આ ઉપરાંત અન્ય વરસાદી લાવે તેની સિસ્ટમ પણ સક્રિય થઈ છે.

જેના કારણે આગામી ચાર દિવસ દરમિયાન દક્ષિણ ગુજરાતના ભરૂચ, સુરત, ડાંગ, નવસારી, વલસાડ, તાપી જિલ્લા અને સૌરાષ્ટ્રના જૂનાગઢ, અમરેલી, ભાવનગર, ગીર સોમનાથ જિલ્લામાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. દીવ, દમણ, દાદરા અને નગર હવેલીમાં પણ ભારે વરસાદની શક્યતા છે. જ્યારે અમદાવાદ સહિત અન્ય સ્થળોએ ભારે વરસાદની શક્યતા છે. સતત વરસાદની દહેશત વચ્ચે શહેરમાં વરસાદ પડતો નથી.

દિવસ અને રાત્રિ દરમિયાન તાપમાનનો પારો સામાન્યથી ઉપર રહે છે. દિવસ દરમિયાન તાપમાનનો પારો 40 ડિગ્રી સુધી પહોંચે છે, જ્યારે લઘુત્તમ તાપમાન પણ સામાન્ય કરતા 28 ડિગ્રીની આસપાસ રહે છે. જેના કારણે દિવસ-રાત ગરમીનો સામનો કરવો પડે છે. ભેજ સવારે 72 ટકા અને સાંજે 55 ટકા છે, જે લોકોને અસહ્ય હિમવર્ષાથી ટ્રાહિમ બૂમો પાડવા અને શહેરમાં વરસાદ માટે પ્રાર્થના કરવા માટે પ્રોત્સાહિત કરે છે.ભાવનગર શહેરમાં સતત બે દિવસથી વાદળછાયું વાતાવરણ છે.

આજે સવારથી જ આ વિસ્તારમાં ઘેરા વાદળો ઘેરાયા હતા અને ભાવનગર જિલ્લામાં એકાએક મેઘરાજાની પધરામણી થઈ હતી. મહુવાના મોટા જાગધાર ગામમાં વરસાદી માહોલ વચ્ચે વીજળી પડતા બે લોકોના મોત થયા છે. વીજળી પડતાં મનરેગાના રાહત કાર્યકરો દાઝી ગયા હતા. અમરેલી જિલ્લાના કેટલાક તાલુકાઓમાં છેલ્લા 11 દિવસથી મેઘરાજા મહેરબાન છે. જ્યારે જાફરાબાદ તાલુકાના ગ્રામ્ય વિસ્તારમાં આજે પણ મેઘરાજાએ પવનના સુસવાટા આપ્યા છે.

બીજી તરફ જિલ્લાના કેટલાક તાલુકાઓમાં ખેડૂતો હજુ પણ વરસાદની રાહ જોઈ રહ્યા છે.વલસાડ જિલ્લામાં ચોમાસાની શરૂઆત થઈ ગઈ છે. આ સમયે જિલ્લાના અનેક વિસ્તારોમાં વરસાદ પડી રહ્યો છે. પારડી તાલુકાના વિવિધ વિસ્તારોમાં રવિવારે વરસાદ પડ્યો હતો.

સમગ્ર વિસ્તારમાં રહેતા લોકોને ગરમીથી રાહત મળી છે. આજે હવામાન શાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે પણ એવી આગાગી કરી છે કે, રાજ્યમાં આ વર્ષે પણ ગયા વર્ષની જેમ અતિ ભારે વરસાદ પડી શકે છે. ગયા વર્ષે મેઘરાજા સૌરાષ્ટ્રના કેટલાક જિલ્લામાં આફત બનીને વરસ્યા હતા. જેના કારણે લોકોનું રોજીંદુ જીવન અસ્તવ્યસ્ત થઈ ગયું હતું.

Advertisement