હવામાન વિભાગની આગાહી આ વર્ષે ગુજરાતમાં પડી શકે છે આટલા ટકા વરસાદ….

ગુજરાતમાં દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસાની શરૂઆત સાથે, હવામાન વિભાગે મોસમ દરમિયાન સરેરાશ કરતાં 96 થી 104 ટકા વધુ વરસાદની આગાહી કરી છે. એટલે કે ચોમાસું સામાન્ય રહેશે.ગુજરાતના અનેક વિસ્તારોમાં વરસાદે દસ્તક આપી છે. ચોમાસાની શરૂઆત બાદ ગાંધીનગરમાં વેધર વોચ ગ્રુપની બેઠક મળી હતી.

Advertisement

જેમાં આગામી પાંચ દિવસમાં સમગ્ર ગુજરાતમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી હતી. સમગ્ર ચોમાસા દરમિયાન રાજ્યમાં 96 થી 104 ટકા વરસાદ થવાની પણ ધારણા હતી. 2021માં 32 ઈંચ સાથે 96.70 ટકા વરસાદ નોંધાયો હતો. હવામાન વિભાગે આગામી પાંચ દિવસ સુધી સમગ્ર રાજ્યમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદની આગાહી કરી છે.

અમદાવાદ, ગાંધીનગર, આણંદ, અરવલ્લી, બનાસકાંઠા, ખેડા, મહિસાગર, મહેસાણા, પાટણ, સાબરકાંઠા, વડોદરા, ભરૂચ, નવસારી, સુરત, વલસાડ, કચ્છ અને સૌરાષ્ટ્રના મોટા ભાગના જિલ્લાઓમાં. દરમિયાન, રાજ્યમાં 14 જૂન સુધીમાં અંદાજિત 14.45 મિમી વરસાદ નોંધાયો છે, જે છેલ્લા 30 વર્ષની રાજ્યની સરેરાશ 850 મિમીના 1.70 ટકા છે.

ગાંધીનગરમાં વેધરવોચ ગ્રૂપની બેઠકમાં હવામાન વિભાગના અધિકારીઓ તેમજ કૃષિ વિભાગના અધિકારીઓએ પણ હાજરી આપી હતી. તેમણે કહ્યું કે આ વર્ષે 13 જૂન સુધીમાં અંદાજિત 2,53,029 લાખ હેક્ટર ખરીફ પાકનું વાવેતર થયું છે. ગયા વર્ષે સમાન સમયગાળા દરમિયાન 2,18,554 લાખ હેક્ટરમાં વાવેતર થયું હતું. છેલ્લા ત્રણ વર્ષના સરેરાશ વિસ્તાર કરતાં આ વર્ષે 2.93 ટકા વધુ વૃદ્ધિ જોવા મળી છે.

સિંચાઈ વિભાગના અધિકારીએ જણાવ્યું કે સરદાર સરોવર જળાશયમાં 154915 એમસીએફટી પાણીનો સંગ્રહ છે, જે કુલ સંગ્રહ ક્ષમતાના 46.37 ટકા છે. રાજ્યના 206 જળાશયોમાં 1,94,954 mcft પાણી છે, જે કુલ સંગ્રહ ક્ષમતાના 34.93 ટકા છે. હાલ રાજ્યમાં બે જળાશયો એલર્ટ પર છે. આ સિસ્ટમની અસરને કારણે 16-17 જૂનના રોજ અમદાવાદ સહિત રાજ્યમાં ગાજવીજ સાથે વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

ખાસ કરીને અમદાવાદમાં ગાજવીજ સાથે વરસાદ પડી શકે છે. શહેરમાં હજુ પણ વાદળછાયું વાતાવરણ રહેશે. બુધવારે ઉત્તર ગુજરાતના અરવલ્લી, ગાંધીનગર, સુરેન્દ્રનગર અને સૌરાષ્ટ્રના ભાગોમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. હવામાન વિભાગે આગામી 4-5 દિવસ સુધી રાજ્યના ઘણા ભાગોમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદની આગાહી કરી છે.

બે દિવસ પહેલા સુરતમાં રાત્રે ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. જોકે ત્યારપછી વરસાદના કોઈ અહેવાલ નથી. ત્યારે આજે ફરી વાતાવરણમાં પલટો આવ્યો છે. વેસુ અને ઉધના સહિતના અનેક વિસ્તારોમાં આજે સવારે હળવો વરસાદ પડ્યો હતો. ઝરમર ઝરમર વરસાદથી વાતાવરણમાં ઠંડક પ્રસરી જવાથી લોકોને વાવાઝોડાથી રાહત મળી છે. સિદ્ધપુર શહેરમાં સવારથી ભારે ઠંડા પવનો સાથે વરસાદ પડી રહ્યો છે. શહેરના માર્ગો અને નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ પડ્યો હતો.

વરસાદના કારણે વાતાવરણમાં ઠંડક પ્રસરી જવાના કારણે લોકોને ગરમીમાંથી થોડીક અંશે રાહત મળી હતી અને બે દિવસથી પડી રહેલા વરસાદથી ખેડૂતો ખુશ છે. પાટણ શહેર સહિત જિલ્લામાં બે દિવસથી વરસાદી માહોલ યથાવત છે. ત્યારે સિદ્ધપુર શહેરમાં વહેલી સવારે વાવાઝોડાની એન્ટ્રી થવાની હતી જેમાં વહેલી સવારે શરૂ થયેલા વરસાદે વાતાવરણમાં ઠંડક પ્રસરી હતી.

Advertisement