હવામાન વિભાગની આગાહી મુજબ જાણો હજુ કકેટલે સુધી પોહચ્યુ છે ચોમાસુ અને કેટલો પડશે વરસાદ…

કર્ણાટકમાં આઠ દિવસથી અટકેલા ચોમાસાનો એક છેડો ગુજરાત પહોંચી ગયો છે. ખાસ કરીને સૌરાષ્ટ્રના અનેક વિસ્તારોમાં વરસાદી માહોલ છવાઈ ગયો છે. છેલ્લા 24 કલાકની વાત કરીએ તો 91 તાલુકામાં વરસાદ થયો છે. 24 કલાકમાં સૌથી વધુ મહીસાગર જિલ્લાના સંતરામપુર તાલુકામાં 75 મિમી. વરસાદ ખાબક્યો છે.

Advertisement

જ્યારે આજે સવારે અમદાવાદ, ખેડા, ભરૂચ અને બાવળામાં સામાન્ય વરસાદ થયો છે.દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ ઝડપથી આગળ વધી રહ્યું છે અને આજે દક્ષિણ ગુજરાતની સાથે સૌરાષ્ટ્રના માંગરોળ ચોરવાડના દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં વરસાદે પ્રવેશ કર્યો છે. હજુ બે દિવસ ચોમાસું ચાલુ રહેશે અને સૌરાષ્ટ્રના મોટાભાગના વિસ્તારોને આવરી લેશે એટલે કે વરસાદ શરૂ થશે. ચોમાસું ઉત્તર અરબી સમુદ્રમાં પહોંચવાની ધારણા છે, ઉત્તર રેખા 41 ડિગ્રી અને પૂર્વમાં છે.

માંગરોળ અને ચોરવાડ નજીકના દરિયાકાંઠાના પટ્ટામાં ચોમાસાની શરૂઆત સાથે, દીવ, સુરત, નંદુરબાર, જલગાંવ, પરભણી, તિરુપતિ, પોંડિચેરી થઈને પશ્ચિમ બંગાળ તરફ ચોમાસાની રેખા ચાલુ રહે તેવી શક્યતા છે.એ જ રીતે, અપર એલ સાયક્લોનિક સરક્યુલેશનથી ઉત્તર કેરળનો તટ મધ્ય પૂર્વ અરબી સમુદ્ર સુધી વિસ્તરી રહ્યું છે. તે મહારાષ્ટ્રથી ઉત્તર પૂર્વ મધ્ય પ્રદેશ સુધી વિસ્તરે છે.

જોકે, હાલમાં સાર્વત્રિક વરસાદની કોઈ શક્યતા નથી. હા, હજુ આગામી દિવસોમાં સાર્વત્રિક વરસાદ પડી શકે છે.હવામાનની આગાહીના વિવિધ મોડલના આધારે વિગતો આપતા રામજીભાઈ કચ્છીએ આગાહી કરી છે કે જો અરબી સમુદ્રમાં ભેજનું ઉપરનું સ્તર અને અસ્થિરતા સર્જાય તો જો ભેજવાળા પવનો ગુજરાત-સૌરાષ્ટ્રમાંથી પસાર થાય તો પ્રિ-મોન્સુન એક્ટિવિટી વધુ તીવ્ર બનશે તેવી સંભવના છે.તદનુસાર, છેલ્લા કેટલાક દિવસો દરમિયાન પ્રિ-મોન્સુન એક્ટિવિટી સારી રહી છે.

અનેક વિસ્તારોમાં વરસાદ પણ પડ્યો છે. આગાહીના સમયગાળા દરમિયાન વિસ્તાર અને જથ્થામાં ફેરફાર સાથે આ અઠવાડિયે વરસાદ ચાલુ રહેવાની શક્યતા છે.15 જૂનથી 16 જૂન સુધી ઓછા વરસાદની શક્યતા છે. અને વરસાદ અને વરસાદી વિસ્તારોમાં ઘટાડો થવાની સંભાવના છે.ભારતીય હવામાન વિભાગે સત્તાવાર રીતે જાહેરાત કરી છે કે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું 13મીએ સૌરાષ્ટ્રના દરિયાકાંઠે એટલે કે દીવ સુધી પહોંચશે. દક્ષિણ-પશ્ચિમ ચોમાસુ દક્ષિણ સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતના ભાગોમાં આગામી બે-ત્રણ દિવસ સુધી ચાલુ રહેવાની સંભાવના છે.

તેથી દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ દક્ષિણ સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતના કેટલાક ભાગોમાં આગળ વધી શકે છે. આગાહીના દિવસો દરમિયાન હવામાનનું તાપમાન 35 થી 38 ડિગ્રીની રેન્જમાં જોવા મળશે. પવનો મુખ્યત્વે દક્ષિણ-પશ્ચિમ દિશાના રહેવાની શક્યતા છે. 15મી જૂનથી કચ્છમાં અને 16મી જૂનથી સૌરાષ્ટ્રના પશ્ચિમ કિનારે વધુ પવન ફૂંકાવાની શક્યતા છે. વરસાદ અને તોફાન વિશે વધુ માહિતી માટે ભારતીય હવામાન વિભાગની સૂચનાઓને અનુસરો.

Advertisement