જાણો કેવી રીતે સે@ક્સ તણાવને દૂર કરવામાં કરે છે મદદ, જાણી લો તેના બીજા ફાયદા…

સે-ક્સ અને તણાવ ઘણી રીતે જોડાયેલા છે આપણામાંના મોટાભાગના લોકો આ પહેલાથી જ જાણે છે અને અનુભવે છે જ્યારે કોઈ પુરુષ અને સ્ત્રી અમુક પ્રકારના તણાવને દૂર કરવા માટે સેક્સ કૃત્યોમાં જોડાય છે પરંતુ જ્યારે લૈંગિકતાનો અભાવ તણાવમાં પરિબળ હોઈ શકે છે ત્યારે સે-ક્સ એ એક મહાન તણાવ રાહત આપનાર પણ હોઈ શકે છે.

Advertisement

શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે સ્વસ્થ સે-ક્સ લાઈફ શક્ય તેટલી સારી તાણ રાહત આપનાર છે તે વિચારમાં કેટલી સત્યતા છે અહીં તણાવ અને સે-ક્સ પરના કેટલાક સંશોધનો છે સે-ક્સને કારણે થતા તણાવને કેવી રીતે દૂર કરવો એ સાચી માન્યતા છે કે સે-ક્સ કરવાથી કે પાર્ટનર સાથે શારીરિક સંબંધ બાંધવાથી તણાવ દૂર થાય છે.

બેડરૂમમાં રમો સ્પોર્ટ્સ રિસોર્ટ્સ અને અભ્યાસોએ દાવો કર્યો છે કે જે યુગલો તેમના બેડરૂમમાં વધુ સક્રિય હોય છે તેમના જીવનમાં તણાવ ઓછો હોય છે તો માત્ર બેડરૂમમાં સૂવાને બદલે કે મોડી રાત સુધી લેપટોપ પર કામ કરવાને બદલે શા માટે કેટલીક નવી ગેમ્સ ન રમો સે-ક્સ માટે ભાગીદારનો મૂડ બનાવતી રમતો ગેમ્સ એવી હોઈ શકે કે તમે તમારા પાર્ટનરના હાથ-પગ બાંધો.

અને પછી એકબીજાને કિસ કરો એકબીજા સાથે પ્રેમ કરો આટલો સમય પસાર કર્યા પછી જ્યારે તમે બંને સવારે ઉઠશો ત્યારે જીવનમાંથી તણાવ દૂર થઈ જશે સરપ્રાઈઝ કોની સાથે આ દિવસોમાં તમને લાગે છે કે તમારા પાર્ટનરનો મૂડ સારો નથી અને નહીં તો તમે કામમાં વ્યસ્ત છો પછી તેમનો મૂડ સેટ કરવા માટે બેડરૂમમાં પ્રવેશતાની સાથે જ જોરશોરથી કિસ કરો તેઓ સ્વસ્થ થાય તે પહેલાં તમે તેમના કપડાં ઉતારવાનું શરૂ કરો સારી સે-ક્સ લાઈફ પણ તેમના માટે ઘણા બધા તણાવથી મુક્તિ મેળવવાનો એક માર્ગ છે.

કારણ કે સે-ક્સ દરમિયાન વ્યક્તિના શરીરમાં ડોપામાઈન નામનું હેપી હોર્મોન ઉત્પન્ન થાય છે જેનાથી વ્યક્તિ ખુશ રહે છે અને તણાવ ઓછો થાય છે એરિઝોના સ્ટેટ યુનિવર્સિટીમાં 58 આધેડ વયની મહિલાઓ પર હાથ ધરવામાં આવેલા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે જીવનસાથી સાથેની શારીરિક અને જાતીય પ્રવૃત્તિ બીજા દિવસે નકારાત્મક મૂડ અને તણાવને હકારાત્મક મૂડમાં ફેરવે છે.

સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું કે સે-ક્સ અને શારી-રિક સંબંધોથી મહિલાઓનો તણાવ ઓછો થાય છે અને તેઓ બીજા દિવસે વધુ સારા મૂડમાં હોય છે સારો મૂડ સારો સે-ક્સ આ જ અભ્યાસમાં એ પણ જાણવા મળ્યું છે કે સારા મૂડમાં રહેવાથી બીજા દિવસે પાર્ટનર સાથે વધુ સે-ક્સ એક્ટિવિટીમાં પરિણમે છે.

જે દર્શાવે છે કે સે-ક્સ તણાવને નિયંત્રિત કરવા માટે કામ કરે છે સે-ક્સ કરવાથી તમને તણાવ ઓછો લાગે છે અને જો ઓછો તણાવ હોય તો તમે વધુ સે-ક્સ કરી શકો છો અસરકારક તણાવ વ્યવસ્થાપનનો આ બીજો પુરાવો છે અન્ય અભ્યાસમાં એવા લોકોના બ્લડ પ્રેશરની તપાસ કરવામાં આવી હતી જેઓ વારંવાર તણાવનો સામનો કરે છે.

આમાં જાણવા મળ્યું કે જે લોકોએ તાજેતરમાં જ સે-ક્સ કર્યું હતું તેમનું બ્લડ પ્રેશર સામાન્ય હતું જ્યારે અન્ય લોકોમાં નીચું અને ઊંચું હતું આ પરિણામો સૂચવે છે કે સે-ક્સ કરવાથી પડકારજનક પરિસ્થિતિઓ દરમિયાન તણાવ ઓછો થઈ શકે છે જે સારી બાબત છે.

સે-ક્સ અને સ્ટ્રેસ રિસ્પોન્સ અન્ય અભ્યાસમાં તણાવ પ્રતિભાવના માપદંડ તરીકે મહિલાઓના હૃદયના ધબકારા અને કોર્ટિસોલના સ્તરને જોવામાં આવ્યું હતું અને જાણવા મળ્યું હતું કે પાર્ટનર સાથે પોઝિટિવ ફિઝિકલ કોન્ટેક્ટ પછી મહિલાઓએ ઓછો તણાવ પ્રતિભાવ દર્શાવ્યો હતો જાતીય ઉત્તેજના અને આરોગ્ય ઉત્તેજના પોતે જ ઘણા સ્વાસ્થ્ય અને તાણ રાહત લાભો ધરાવે છે.

તે તમારા શરીરને આરામ આપે છે અને અસંખ્ય હોર્મોન્સ છોડે છે જે તમારા એકંદર આરોગ્ય અને સુખાકારી માટે મદદરૂપ છે આ વૈજ્ઞાનિક પરિણામો ઉપરાંત સે-ક્સમાં તણાવ વ્યવસ્થાપનના કેટલાક સ્પષ્ટ પરિબળો છે સ્વાસ્થ્ય સુધારવા માટે ઊંડા શ્વાસને પ્રોત્સાહન આપે છે આ ઊંડા અને લાંબા શ્વાસથી તણાવ ઓછો થાય છે તે સાચું છે કે તમે ફક્ત તમારી જાતે જ શ્વાસ લેવાની પ્રેક્ટિસ કરી શકો છો.

અને તણાવ વ્યવસ્થાપનના ફાયદાઓ મેળવી શકો છો પરંતુ પ્રેમાળ જીવનસાથી સાથે સે-ક્સ માણતી વખતે ઊંડા શ્વાસ લેવાની કસરતો ઘણા ફાયદાઓ ઉમેરી શકે છે એન્ડોર્ફિન્સ જાતીય પ્રવૃત્તિ એન્ડોર્ફિન્સ અને અન્ય હોર્મોન્સ ઉત્પન્ન કરે છે જે શરીર માટે સારા છે આ રસાયણો તમારા શરીર અને મનને આરામ આપી શકે છે.

જેનાથી તમે કલાકો સુધી સારું અનુભવો છો શારીરિક કસરત તમારા ઉત્તેજના સ્તર પર આધાર રાખીને તમે સે-ક્સ દરમિયાન ઘણી બધી કેલરી ગુમાવી શકો છો અને વ્યાયામ અથવા વર્કઆઉટ પછીના તણાવનું સંચાલન કરવાથી ફાયદો થઈ શકે છે.

કમનસીબે એવું બને છે કે જ્યારે લોકો તણાવમાં હોય છે તે સમયે તેમની સે-ક્સ ડ્રાઇવ ઘટી જાય છે જ્યારે તમે ખૂબ તણાવ અનુભવો છો ત્યારે સે-ક્સને એક સાધન તરીકે ઉપયોગ કરો અથવા સે-ક્સમાં રસ ઘટે છે સે-ક્સ સ્ટ્રેસ દૂર કરવા માટે એક થેરાપીની જેમ કામ કરે છે તેથી જ્યારે તમે ખૂબ જ તણાવ અનુભવો છો ત્યારે પાર્ટનરની સંમતિ પર સે-ક્સ કરો અને સે-ક્સને સાધન તરીકે ઉપયોગ કરો આનાથી તણાવ દૂર કરવા ઉપરાંત ઘણા ફાયદાઓ પણ મળશે.

Advertisement