ખેડૂતો માટે ચિંતાજનક સમાચાર આવ્યા સામે, હજુ પણ આ વિસ્તારોને વરસાદ માટે જોવી પડશે રાહ…

હવામાન વિભાગે રાજ્યના દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં માછીમારોને દરિયો ન ખેડવાની સૂચના આપી છે, ત્યારે હવામાન વિભાગે અરબી સમુદ્રમાં હળવું દબાણ સર્જાતા દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં ભારે પવન સાથે વરસાદની આગાહી કરી છે.

Advertisement

ગુજરાતમાં કાળઝાળ ગરમીથી રાહત મેળવવા લોકો વરસાદની રાહ જોઈ રહ્યા છે. રાજ્યના અનેક ભાગોમાં છૂટોછવાયો વરસાદ પડી રહ્યો છે. પરંતુ હજુ સુધી સામાન્ય વરસાદ થયો નથી. તેવામાં હવામાન વિભાગે આગાહી કરી છે. ગુજરાતમાં આગામી 5 દિવસ સુધી વરસાદી માહોલ જામવાની સંભાવના છે જેના કારણે ગૃહિણીઓમાં ખુશીની લહેર ફરી વળી છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર દક્ષિણ ગુજરાતમાં 30 જૂનથી 1 અને 2 જુલાઈ દરમિયાન ભારે વરસાદની સંભાવના છે, જ્યારે તાપી, નવસારી, ડાંગ અને નર્મદા સહિતના વિસ્તારોમાં સામાન્ય વરસાદ જોવા મળશે.

દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં માછીમારો અને બંદરો માટે હાલમાં કોઈ ચેતવણી નથી.મહત્વની વાત એ છે કે ગુજરાતમાં ભૂકંપની સચોટ આગાહી કરનાર અંબાલાલ પટેલે પણ આગામી દિવસોમાં ગુજરાતમાં કેવો વરસાદ પડશે તેવું જણાવ્યું છે.

અંબાલાલ પટેલના મતે ગુજરાતમાં આ વર્ષે સારો વરસાદ થશે અને સારો વરસાદ વાવણી માટે યોગ્ય રહેશે. જ્યારે સાબરકાંઠા, અરવલ્લી, બનાસકાંઠામાં પણ સારા વરસાદની અપેક્ષા છે. રાજ્યમાં 3 જુલાઈ સુધી સાર્વત્રિક વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે.

અંબાલાલ પટેલે આગાહી કરી છે કે થોડા દિવસોમાં સૌરાષ્ટ્રના કેટલાક વિસ્તારોમાં અને દક્ષિણ ગુજરાતના કેટલાક વિસ્તારોમાં વરસાદ પડશે. દક્ષિણ ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્રના કેટલાક ભાગોમાં વરસાદ પડી શકે છે.

પરંતુ ઉત્તર અને મધ્ય ગુજરાતમાં અત્યારે સારા વરસાદની કોઈ શક્યતા નથી. ઉત્તર અને મધ્ય ગુજરાતના ખેડૂતોએ સારા વરસાદની રાહ જોવી પડશે, પરંતુ તેમણે પણ ચિંતા કરવાની જરૂર નથી. જુલાઈની શરૂઆતમાં સારા વરસાદની અપેક્ષા છે.

તેમણે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે 5 જુલાઈ સુધી સારા વરસાદની સંભાવના છે, પરંતુ ઉત્તર મધ્ય ગુજરાતના કેટલાક વિસ્તારોમાં 5 જુલાઈ સુધી ભારે વરસાદની શક્યતા છે. પાટણ, હારીજ સમી સિદ્ધપુર, વિસનગર, બેચરાજી, કડીમાં પણ સારા વરસાદની અપેક્ષા છે.

આ ઉપરાંત પંચમહાલ, બનાસકાંઠા અને સાબરકાંઠાના કેટલાક વિસ્તારોમાં સારા વરસાદની સંભાવના છે. ખેડૂતો માટે ખૂબ જ સારા સમાચાર છે. વરસાદની સચોટ આગાહી કરતા અંબાલાલ પટેલે જણાવ્યું હતું કે આ વર્ષે ચોમાસું ઘણું સારું રહેશે, જે ખેડૂતો માટે ઘણું ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે.

અંબાલાલ પટેલે જણાવ્યું હતું કે સપ્ટેમ્બરના અંતિમ દિવસોમાં ઓછા વરસાદની સંભાવના છે.તેમણે ખેડૂતોને અડવા નક્ષત્રમાં વાવણી કરવાની સલાહ પણ આપી હતી.

24 જૂનથી 30 જૂન સુધી ગુજરાતમાં ભારે વરસાદ જોવા મળી શકે છે. કેટલાક વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદની પણ શક્યતા છે. સૌરાષ્ટ્રના ભાગો અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં સુરત, નવસારી અને વલસાડ જેવા વિસ્તારોમાં હળવાથી ભારે વરસાદની અપેક્ષા છે,

જ્યારે મધ્ય ગુજરાતમાં મધ્યમ વરસાદની અપેક્ષા છે. ઉલ્લેખનીય છે કે, ગાંધીનગરમાં રાહત કમિશનર અને સચિવની અધ્યક્ષતામાં વેધર વોચ ગ્રુપની સમીક્ષા બેઠક યોજાઈ હતી.

ચર્ચા દરમિયાન, રાહત કમિશનરે NDRF અને SDRF ટીમોને રાજ્યમાં આગામી વરસાદની આગાહીને ધ્યાનમાં રાખીને ગીર સોમનાથ જિલ્લામાં NDRF ટીમની વધારાની તૈનાતી કરવા નિર્દેશ આપ્યો હતો. બેઠક દરમિયાન રાહત કમિશનરે ઉપસ્થિત તમામ વિભાગીય અધિકારીઓ અને સમગ્ર તંત્રને આગામી સપ્તાહમાં વરસાદની આગાહીને ધ્યાનમાં રાખીને સતર્ક રહેવા નિર્દેશ આપ્યો હતો.

રાહત કમિશનરે જીએસડીએમએને વીજળીને કારણે સંભવિત નુકસાન સામે સાવચેતીનાં પગલાં લેવા વિશે વિવિધ માધ્યમો દ્વારા જાગૃતિ લાવવાનો નિર્દેશ આપ્યો હતો. આ બેઠકમાં ઊર્જા, માર્ગ અને મકાન, GSRTC, CWC, ISRO, કોસ્ટ ગાર્ડ, પંચાયત વિભાગ, મત્સ્યોદ્યોગ, પશુપાલન, વન, GMB, GSDMA અને માહિતી વિભાગના અધિકારીઓએ હાજરી આપી હતી.

Advertisement