ખેડૂતો માટે માઠા સમાચાર, આ તારીખ સુધી ગુજરાતમાં નહિ પડે વરસાદ?….

સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં હજુ મેઘ મહેર શરૂ છે પરંતુ મધ્ય ગુજરાત, ઉત્તર ગુજરાતના મેઘરાજા રિસાઈને બેઠા છે. એક તરફ જ્યાં જ્યાં વરસાદ થયો છે ત્યાંના ખેડૂતો ગભરાટમાં છે, પરંતુ મધ્ય ગુજરાત અને ઉત્તર ગુજરાતમાં ચોમાસાથી ત્રસ્ત ખેડૂતોની સંખ્યામાં વધારો થયો છે. વરસાદી વાદળો ન રચાતા પ્રદેશમાં ચોમાસું પાછું ફર્યું છે.

Advertisement

જો કે, હવામાનશાસ્ત્રીઓ 29 જૂન સુધીમાં ચોમાસું શરૂ થવાની આગાહી કરી રહ્યા છે અને 3 જુલાઈ સુધી સમગ્ર રાજ્યમાં વરસાદની સંભાવના છે. તમને એ પણ જણાવી દઈએ કે છેલ્લા 2 દિવસમાં મધ્ય અને ઉત્તર ગુજરાતમાં તાપમાનમાં વધારો થયો છે. અમદાવાદમાં તાપમાન 2 ડિગ્રી વધીને 42 પર પહોંચ્યું છે. શહેરમાં છેલ્લા બે દિવસમાં ગરમીમાં 4.5 ડિગ્રીનો વધારો નોંધાયો છે.

મધ્ય, ઉત્તર ગુજરાતમાં ચોમાસું છવાઈ ગયું છે, ભેજવાળા પવન વિના વાદળો તૂટી જાય છે, અરબી સમુદ્રમાં સાયક્લોનિક સરક્યુલેશનની અસર મર્યાદિત છે. અપર એર સાયક્લોનિક પરિભ્રમણની અસરનો અભાવ.

અપર એર સાયક્લોનિક સરક્યુલેશનની અસર ઉત્તર, મધ્ય ગુજરાત સુધી પહોંચી નથી. વાદળો રચાય છે પરંતુ ભેજવાળી હવાના અભાવે વરસાદી વાદળો છૂટાછવાયા છે.

ગુજરાતમાં દક્ષિણ ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્રમાં ચોમાસું જામી ગયું છે. હવામાન વિભાગે આગામી પાંચ દિવસ સુધી રાજ્યમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે. હવામાન વિભાગે સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે. દક્ષિણ ગુજરાતના સુરત, વલસાડ અને ડાંગ, નવસારી અને તાપીમાં વરસાદની આગાહી છે.

હવામાન વિભાગે દાદરા નગર હવેલીમાં પણ ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે, જ્યારે સૌરાષ્ટ્ર અમરેલી, ભાવનગર, જૂનાગઢ, ગીર સોમનાથ, રાજકોટ, સુરેન્દ્રનગર અને જામનગરમાં પણ સારા વરસાદની આગાહી કરી છે.

ભારે વરસાદના ભય વચ્ચે માછીમારોને ત્રણ દિવસ સુધી દરિયો ન ખેડવાની સૂચના આપવામાં આવી છે. જો કે બીજી તરફ અમદાવાદ, ગાંધીનગર અને વડોદરાના રહેવાસીઓએ હજુ પણ વરસાદની રાહ જોવી પડી શકે છે.

છેલ્લા 24 કલાકમાં રાજ્યના 69 તાલુકાઓમાં વરસાદ નોંધાયો છે. સૌથી વધુ વરસાદ નવસારીના ચીખલીમાં 4.5 ઈંચ, ડાંગના સુબીરમાં 3.5 ઈંચ અને ઓલપાડમાં 2.5 ઈંચ પડ્યો હતો. મેંદરડા અને અંકલેશ્વરમાં પણ 2 ઈંચ વરસાદ નોંધાયો હતો.

આ ઉપરાંત ડાંગ અને ઉમરપરામાં 2 ઈંચ વરસાદ નોંધાયો હતો. બગસરા, ધારી અને કેશોદમાં 1.5 ઈંચ અને પલસાણા, પોરબંદર અને માંગરોળમાં 1.5 ઈંચ વરસાદ નોંધાયો છે. આ ઉપરાંત કાલાવડ, વઘઈ અને ઉચ્છલમાં 1 ઈંચ વરસાદ નોંધાયો છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર સૌરાષ્ટ્રના ડાંગ, નવસારી, વલસાડ, દમણ, દાદરા નગર હવેલી તેમજ પોરબંદર, જૂનાગઢ, ગીર સોમનાથ અને દીવમાં ભારે વરસાદ પડશે. હવામાન વિભાગે અમદાવાદ, આણંદ, પંચમહાલ, ખેડા અને ગાંધીનગરમાં પણ હળવા વરસાદની આગાહી કરી છે.

નાના-મોટા લગભગ 100 ઘરોની દીવાલો ધરાશાયી થતાં 5 થી 12 વર્ષની વયના 30 થી વધુ બાળકો ઘાયલ થયા હતા. આ ઉપરાંત વૃક્ષો ધરાશાયી થઈ ગયા અને અનેક મકાનોની છત ઉડી ગઈ.

ગ્રામ્ય અમરેલી, ઉપલેટા, વિસાવદર અને માણાવદરમાં શનિવારે બે ઈંચ વરસાદ નોંધાયો હતો. આ ઉપરાંત બગસરા ભીમા દેવળ, વેરાવળ, ધોરાજીમાં દોઢ ઈંચ અને જૂનાગઢ, ભેસાણ, મેંદરડા, વંથલીમાં અડધો ઈંચ વરસાદ પડયો હતો.

Advertisement