એકબાજુ ચાલી રહ્યું હતું મહિલાના મગજ નું ઓપરેશન અને બીજી બાજુ મહિલા કરી રહી હતી હનુમાન ચાલીસાનો પાઠ…

સામાન્ય રીતે ઓપરેશન થિયેટરમાં દર્દી અને ડોકટરો ઓપરેશન સફળ ન થાય ત્યાં ચિંતિત રહે છે પરંતુ રાજધાની દિલ્હી સ્થિત ઓલ ઇન્ડિયા ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ મેડિકલ સાયન્સિસ માં એક ચમત્કાર જોવા મળ્યો જ્યાં એક છોકરીને સંપૂર્ણપણે બેભાન કર્યા વિના તેના બ્રેઈન ટ્યુમરની સર્જરી કરવામાં આવી હતી આમાં વિશેષ વાત એ છે કે મહિલા દર્દી ઓપરેશન દરમિયાન હનુમાન ચાલીસાના પાઠ કરતી રહી.

Advertisement

પાટનગર દિલ્હી સ્થિત ઓલ ઈન્ડિયા ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ મેડિકલ સાયન્સિસ એઈમ્સ ના ન્યુરો સર્જરી ડિપાર્ટમેન્ટમાં એક મહિલાને સંપૂર્ણ રીતે અપમાનિત કર્યા વગર મગજની ગાંઠની સફળ સર્જરી કરવામાં આવી હતી સર્જરી દરમિયાન મહિલા પણ હનુમાન ચાલીસાના પાઠ કરતી રહી મગજની સર્જરી દર્દી અને ડોક્ટર બંને માટે એક ખૂબ જ જટિલ પ્રક્રિયા માનવામાં આવે છે.

ગુરુવારે એઈમ્સની ન્યુરો એનેસ્થેટિક ટીમના નામે મોટી સફળતા મળી છે જ્યાં 24 વર્ષીય સ્કૂલની શિક્ષિકા મગજના ડાબી બાજુ થયેલી મોટા બ્રેઈન ટ્યુમર ગ્લિઓમા ની સર્જરી કરાવતી હતી સામાન્ય રીતે દર્દીને શસ્ત્રક્રિયા દરમિયાન બેભાન રાખવામાં આવે છે પરંતુ આ સ્ત્રી દર્દીની સર્જરી સંપૂર્ણ સભાન અવસ્થામાં રાખીને કરવામાં આવી હતી શસ્ત્રક્રિયા દરમિયાન સ્ત્રી દર્દી માત્ર સંપૂર્ણ સભાન રહી હતી પોતે ઓપરેશન ટેબલ પર હનુમાન ચાલીસાના પાઠ કરતી રહી હતી.

આવી કોઈપણ સર્જરી દરમિયાન ડોકટરો દ્વારા ઘણી તકેદારી પણ લેવામાં આવે છે જેથી દર્દીને કોઈ તકલીફ ન પડે અને તેને સર્જરી વિશે પણ ખબર ન હોય પરંતુ હવે દિલ્હી એઈમ્સની ન્યુરો એનેસ્થેટિક ટીમ દ્વારા દર્દીને દેશભ્રષ્ટ કર્યા વિના મગજ સર્જરી આશ્ચર્યજનક રહી છે શસ્ત્રક્રિયા દરમિયાન સ્ત્રી દર્દી માત્ર સંપૂર્ણ સભાન રહી ન હતી.

પરંતુ તેણે ઓપરેશન ટેબલ પર હનુમાન ચાલીસા પણ પાઠવી હતી મળતી માહિતી મુજબ ગુરુવારે એઈમ્સમાં બે વેક ક્રેનોટોમી કરવામાં આવી હતી તેમાંથી એક 24-વર્ષનો યુવાન સ્કૂલનો શિક્ષક હતો જે મગજના ડાબી બાજુ વિશાળ મગજની ગાંઠ ગ્લિઓમા સાથે હતો જ્યારે ડોકટરો તેણીની ગાંઠને દૂર કરતા હતા ત્યારે તે હનુમાન ચાલીસાના પાઠ કરતી રહી.

ઓપરેશન થિયેટરમાં હાજર કેટલાક સભ્યએ તેનો વીડિયો બનાવ્યો શસ્ત્રક્રિયા પછી તેણીએ તેના વાળ શેમ્પૂ કર્યા અને કોઈ પણ ખચકાટ વિના હસતા ઑપરેશન થિયેટરોમાંથી બહાર નીકળી ગયા તેના પર કરવામાં આવતી કોઈ પણ સર્જરીથી અજાણ એનેસ્થેસિયાની યોગ્ય સંભાળ અને સહાયક ઉપકરણોએ ડોકટરોનું કામ થોડું સરળ બનાવ્યું છે ન્યુરો સર્જરી વિભાગ દ્વારા 2002 થી જાગૃત ક્રેનોયોટોમી સંપૂર્ણ ઘેન વિનાની સર્જરી કરવામાં આવે છે. સર્જરી દરમિયાન દર્દીના આરામ પર ઘણું બધું નિર્ભર છે.

યુવતીની આ હિંમત જોઇને ઓપરેશન કરનારા તબીબો પણ આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા ઓપરેશન થિયેટરમાં હાજર કેટલાક સભ્યોએ દર્દીની આ હિંમતનો વીડિયો બનાવ્યો જે બાદ આ વીડિયો સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થઈ રહ્યો છે એટલું જ નહીં એવું પણ કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે સર્જરી બાદ તેણે વાળ શેમ્પૂ કર્યા આ પછી તે હસતાં ઓપરેશન થિયેટરોમાંથી બહાર આવી તે જ સમયે દરેક છોકરીની આ હિંમત અને સહસની પ્રશંસા કરી રહ્યું છે.

Advertisement