લગ્નની પહેલી રાત સાથે જોડાયેલી આ 5 પરંપરાઓમાં લોકો આજે પણ માને છે, દૂધ ખવડાવવાથી લઈને કાલરાત્રિ પણ છે સામેલ…..

લગ્ન દરેકના જીવનમાં મોટો બદલાવ લાવે છે. લગ્ન સાથે લોકોના જીવનમાં એક નવો તબક્કો આવે છે. એક સારા જીવનસાથી સાથે જીવન જીવવું એ દરેક માટે એક સ્વપ્ન સાકાર થાય છે. લગ્નમાં બે લોકો નહીં પરંતુ બે પરિવારો મળે છે.

Advertisement

લગ્ન પછી લોકો સુહાગરાત ની આતુરતાથી રાહ જોતા હોય છે.ભારતમાં લગ્નને પવિત્ર બંધન માનવામાં આવે છે. આને જન્મ નિયંત્રણ કહેવામાં આવે છે. તે વિશ્વાસ અને પ્રેમની લાગણી છે. ભારતમાં લગ્નની ઘણી તૈયારીઓ થઈ રહી છે. આ દિવસને લઈને પતિ-પત્ની વચ્ચે ઘણી ચિંતાઓ હોય છે.

આ દિવસે લગ્નની પહેલી રાતને લઈને મનમાં અનેક પ્રકારના પ્રશ્નો હોય છે. જેમ આપણે જાણીએ છીએ, તમે એ જાણવા માટે ખૂબ જ ઉત્સુક છો કે નવું કપલ તેમની પહેલી રાતે શું કરે છે?

આજે પણ ભારતમાં લવ મેરેજ એરેન્જ મેરેજ કરતાં પણ વધારે છે. જીવનસાથીઓ ઘણીવાર તેમના લગ્નના દિવસે મળે છે. આ જ કારણ છે કે ઘણા કપલ્સ એકબીજાને જાણવા માટે હનીમૂન વિતાવે છે. તેઓ એકબીજાની આદતોને સમજવા માટે તેમની પ્રથમ રાત છોડી દે છે.

જ્યારે હનીમૂનની વાત આવે છે ત્યારે નવા કપલ્સનો ઉત્સાહ બેજોડ હોય છે. વર અને કન્યા તેમના હનીમૂન વિશે ઘણું વિચારે છે. પરંતુ તે બરાબર વિપરીત કરે છે. લગ્નની પહેલી રાત્રે વર-કન્યાની લાગણીઓ પલટાઈ જાય છે. કારણ કે ભારતમાં આ રિવાજો લગ્નના એક અઠવાડિયા પહેલા શરૂ થાય છે અને લગ્ન પછી પણ ચાલુ રહે છે.

તમે ઘણી વાર ફિલ્મો અને ટીવી પર જોયું હશે કે લગ્નની રાત્રે દુલ્હન આતુરતાથી રૂમમાં રાહ જુએ છે અથવા તેના માટે દૂધ લાવે છે. વાસ્તવિક જીવનમાં આવું ભાગ્યે જ બને છે. કારણ કે લગ્નના ફંક્શન પછી વર-કન્યા થાકી જાય છે. આવો અમે તમને જણાવીએ કે ભારતીય સમાજમાં લગ્ન પછી વર-કન્યા શું કરે છે.

લગ્નની પ્રક્રિયા ઘણી લાંબી છે.આમાંના ઘણા રિવાજો લગ્નના થોડા સમય પહેલા જ શરૂ થઈ જાય છે. લગ્ન પહેલા રોકા, સગાઈ, હલ્દી, મહેંદી, વરમાળા જેવી ઘણી વિધિઓ છે અને કેટલીક પરંપરાઓ પણ છે. જેની જાળવણી કરવી જરૂરી છે. વર અને કન્યા આ બધામાં ખૂબ થાકી જાય છે. સુહાગરાત દરમિયાન તેમને આરામ કરવાનો સમય મળે છે.

આ કારણે ઘણા યુગલો આરામ કરવાનું પસંદ કરે છે.લગ્ન બાદ આ કપલના હનીમૂનને લઈને ભારે ઉત્સુકતા જોવા મળી રહી છે. કેટલાક યુગલો લગ્નના બીજા દિવસે તેમના હનીમૂન માટે નીકળી જાય છે. તેથી પતિ-પત્ની હનીમૂન પર તેમના હનીમૂન પેક કરવાનું શરૂ કરે છે. ઘણા યુગલો લગ્ન પછી પહેલી રાત પેકિંગમાં વિતાવે છે.

કપલ્સનો હનીમૂનનો ક્રેઝ ઘણો વધારે છે. ભારતમાં મોટાભાગના કપલ્સ સુહાગરાતને બદલે હનીમૂન પર સંબંધ બાંધવામાં માને છે. કારણ કે તેમનું હનીમૂન યાદગાર બની રહેશે અને આ જ કારણ છે કે તેઓ સુહાગરાત પર હનીમૂન પ્લાન કરતી વખતે જ સૂઈ જાય છે.

સુહાગરાત નાઇટ પર કેટલાક યુગલો વાતચીતમાં સમય પસાર કરે છે. ભારતમાં અરેન્જ વેડિંગ વધુ જોવા મળે છે. આ કારણે તેઓ એકબીજાને વધુ સારી રીતે સમજવાનો આગ્રહ રાખે છે.

કેટલાક કપલ્સ આ પ્રસંગે પોતાના પાર્ટનરને ગિફ્ટ પણ આપે છે. લગ્નની રાત્રે વર-કન્યા સરળતાથી કપડાં બદલી શકે છે, પરંતુ વર-કન્યાને ભારે વસ્ત્રો ઉતારવા અને મેક-અપ ઉતારવામાં સમય લાગે છે. તેઓ તાજગી મેળવવામાં લાંબો સમય લે છે અને રાહ જોતા વરરાજા સૂઈ જાય છે.

દરેક વ્યક્તિના જીવનમાં સુહાગરાતનું મહત્વ હોય છે. છોકરાના મિત્રોને આજે રાત્રે એક અલગ જ મજા હતી. તેઓ જાણીજોઈને મિત્રને તેની પત્ની પાસે જતા અટકાવે છે. કેટલાક મિત્રો એટલો બધો મસ્તી કરતા હોય છે કે તેઓ મોડી રાત્રે ફોન કરીને મિત્રોને હેરાન કરે છે. દુનિયામાં આવી ઘણી પરંપરાઓ છે.

જેના વિશે જાણીને તમે આશ્ચર્યચકિત થઈ જશો. આમાંની કેટલીક પરંપરાઓ લગ્ન અને સુહાગરાત સાથે પણ જોડાયેલી છે. આજે અમે તમને સુહાગરાત પર માનવામાં આવતી પરંપરાઓ વિશે જણાવીશું. આ વલણ વિશ્વના વિવિધ ભાગોમાં અનુસરવામાં આવે છે.

સુહાગરાત શા માટે દૂધ આપે છે: આ પરંપરા સૌથી વધુ લોકપ્રિય છે. જેમાં દુલ્હન દૂધનો ગ્લાસ ભરીને વરને પીવા માટે આપે છે. મધ આપવામાં આવેલું દૂધ ખૂબ જ પૌષ્ટિક અને સ્વાદિષ્ટ હોય છે. તેમાં ઘણા પ્રકારના ડ્રાયફ્રુટ્સ, એલચી અને કેસર હોય છે. સ્વાસ્થ્યની દૃષ્ટિએ તે શ્રેષ્ઠ છે અને તેને પીવાથી શારીરિક શક્તિ વધે છે.

છેલ્લી રાત.પશ્ચિમ બંગાળમાં સુહાગરાત કપલ સાથે સૂવાને બદલે અલગ રૂમમાં સૂઈ જાય છે. એટલું જ નહીં, આ દિવસે બંને એકબીજાનો ચહેરો પણ જોઈ શકતા નથી.

આ પરંપરામાં માનનારા લોકોનું કહેવું છે કે આમ કરવાથી એકબીજા પ્રત્યેનો પ્રેમ વધુ મજબૂત બને છે અને તેઓ જીવનભર સાથે રહે છે. બીજા દિવસે સવારે કન્યા ઘાટ પર જાય છે અને તેની માતાને કહે છે કે તેના પરિવારના સભ્યો ખૂબ જ સરસ છે. પછી વર અને કન્યા તેમના હનીમૂન ઉજવે છે.

કોણ કરે છે સુહાગરાત ફર્સ્ટ સીઝન.ફ્રાંસમાં હનીમૂન સાથે જોડાયેલી એક વિચિત્ર પરંપરા છે. અહીં, ચારવારી સમુદાયના લોકો નવદંપતીના હનીમૂન પર જાય છે અને હંગામો મચાવે છે.

આમ કરીને તેઓ બંનેના મિલનમાં વિક્ષેપ પાડે છે. તેઓ દરવાજો ખખડાવે છે અને મોટેથી ગાય છે. હાલમાં આ પ્રથા ખૂબ જ દુર્લભ છે પરંતુ મધ્ય યુગમાં આ પ્રથા ખૂબ જ લોકપ્રિય હતી. એવું માનવામાં આવતું હતું કે આમ કરવાથી બંને વચ્ચે પ્રેમ વધશે.

સુહાગરાત પહેલા પાન ખવડાવવામાં આવે છે.ભારતના ઘણા ભાગોમાં સુહાગરાત પહેલા વરને પાન ખવડાવવામાં આવે છે. વાસ્તવમાં સોપારીમાં સે@ક્સ પાવર વધારવાની જબરદસ્ત શક્તિ હોય છે.

આ જ કારણ છે કે નવા યુગલોને તેમના સુહાગરાત પર પાન ખાવાની છૂટ છે. ઉલ્લેખનીય છે કે પાન એક આયુર્વેદિક ઔષધી છે જેનો ઉપયોગ અનેક પ્રસંગોએ થાય છે. રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવાની સાથે તે બંનેને નજીક લાવવાનું પણ કામ કરે છે. આ સાથે શારીરિક શક્તિ પણ વધે છે.

દંપતીના રૂમને ફૂલોથી સજાવવો.આ પણ એક ખૂબ જ પ્રખ્યાત પરંપરા છે અને લોકો આજે પણ તેને પ્રેમથી અનુસરે છે. આજે પણ સુહાગરાત પર લગ્ન કરનારાઓના રૂમને ફૂલોથી શણગારવામાં આવે છે.

આ પરંપરા ઘણા વર્ષોથી ચાલી આવે છે. ફૂલોની સુગંધ પતિ-પત્નીના મનમાં એકબીજા પ્રત્યેના પ્રેમને જન્મ આપે છે. ફૂલો પણ વાતાવરણને રોમેન્ટિક બનાવે છે. ગુલાબની પાંખડીઓનો ઉપયોગ સુહાગરાત પર કરવામાં આવે છે. આ ફૂલોની ગંધ મજબૂત અને વધુ ટકાઉ છે.

Advertisement