મહિલાઓ અને પુરુષોએ કોઈપણ જાતની શરમ રાખ્યા વગર કરવું જોઈએ આ કામ, તમે બની જશે કરોડપતિ

કહેવાય છે કે વ્યક્તિની શરમ અને વિચાર તેને સંસ્કારી બનાવે છે. જોકે, આચાર્ય ચાણક્યએ શરમ અને શરમ વિશે કહ્યું છે કે શરમ દરેક જગ્યાએ ન હોવી જોઈએ. ચાણક્યએ પોતાના પુસ્તક એથિક્સમાં કેટલીક એવી બાબતોનો ઉલ્લેખ કર્યો છે જેમાં શરમ ન આવવી જોઈએ.ધનની ખોટનો સામનો કરવો પડે છે.જો કોઈ વ્યક્તિએ કોઈ બીજાને લોન આપી હોય, પરંતુ તે પૈસા પાછા લેવામાં શરમ અનુભવે છે, તો તે પૈસાની ખોટ તરફ દોરી જશે.

Advertisement

તેથી પૈસાની બાબતમાં સંકોચ રાખવો ડહાપણભર્યો નથી.ચાણક્ય કહે છે કે ખોરાક ખાવામાં શરમ ન આવવી જોઈએ. અજાણી વ્યક્તિ કે સંબંધી સાથે જમતી વખતે ઘણા લોકો શરમ અનુભવે છે અને તેમાંથી અડધું જ ખાય છે તે સામાન્ય છે. ચાણક્ય કહે છે કે માણસે પોતાની ભૂખને ક્યારેય ન મારવી જોઈએ, કારણ કે ભૂખ્યા લોકો પોતાના શરીર અને મનને નિયંત્રિત કરી શકતા નથી.

આચાર્ય ચાણક્ય કહે છે કે ગુરુઓ માર્ગદર્શક છે, તેથી તેમની પાસેથી શીખવામાં ક્યારેય શરમ ન હોવી જોઈએ. કહેવાય છે કે એક સારો વિદ્યાર્થી તે છે જે કોઈપણ જાતની શરમ રાખ્યા વિના તેના ગુરુ પાસેથી તેના તમામ પ્રશ્નોના જવાબ મેળવે છે.

ચાણક્ય કહે છે કે જે વિદ્યાર્થીને શિક્ષણ મેળવવામાં શરમ આવે છે, તેનામાં જ્ઞાનનો અભાવ હોય છે.સ્ત્રી હોય કે પુરુષ, શરમ એ તેમના વર્તનનું આભૂષણ છે. પરંતુ જીવનમાં કેટલીક વસ્તુઓ છે. આમ કરવું એ બેશરમ છે. અન્યથા વ્યક્તિ પોતે નુ-કા-સા-સ્વ બનતી નથી. આ સંદર્ભમાં આચાર્ય ચાણક્યએ આવા ત્રણ કાર્યોનો ઉલ્લેખ કર્યો છે. જે કરવું સારી બાબત નથી.

પરંતુ આચાર્ય ચાણક્યની નીતિ અનુસાર જો કોઈ વ્યક્તિ આ ત્રણ બાબતોમાં નિર્લજ્જ નહીં બને તો તે આ દુનિયાને કચડીને હંમેશા પાછળ ધકેલાઈ જાય છે અને તે વ્યક્તિ હંમેશા એ દુઃખમાં રહેશે કે તે નિર્લજ્જ કેમ ન બન્યો. આચાર્યએ તે 3 કર્મોનો ઉલ્લેખ કર્યો છે જે કરતી વખતે આપણે નિર્લજ્જ બનવાની જરૂર છે.

જો આપણે ગૌરવ સાથે જીવવું હોય તો આ 3 કર્મો છે જેમાં નિર્લજ્જ બનવામાં કંઈ ખોટું નથી.આચાર્ય ચાણક્યના મતે ત્રીજી વાત એ છે કે જે લોકો પૈસા કમાવવામાં શરમાતા હોય છે તે ક્યારેય અમીર બની શકતા નથી. જે વ્યક્તિ વ્યાપાર અથવા વ્યવહાર સંબંધિત પૈસાની લેવડ-દેવડ કરવામાં શરમ અનુભવે છે તે કંઈ પણ બની શકતો નથી અને પૈસા કમાઈ શકતો નથી.

ચાણક્ય અનુસાર, જ્યારે પણ આપણે ભોજન દરમિયાન ભોજન કરીએ છીએ, ત્યારે શરમના કારણે આપણે હંમેશા આપણને જે ગમે છે તે માંગી શકતા નથી અને ક્યારેક આપણને ભૂખ્યા રહેવું પડે છે. જમતી વખતે બેશરમ હોવું જોઈએ, જે ખાતી વખતે શરમ અનુભવે છે તે ક્યારેય સુખી નથી થઈ શકતો.પ્રશ્ન પૂછતી વખતે ગુરુને શરમાવું જો શિષ્ય ગુરુને પ્રશ્ન પૂછતી વખતે શરમ અનુભવે. તેને જ્ઞાન મળતું નથી. શ્રેષ્ઠ શિષ્ય શિક્ષણ સમયે શરમાતો નથી.

તો ગુરુ પાસેથી જ્ઞાન મેળવતી વખતે શરમાશો નહીં. વાંચતી વખતે મહેનત કરવી એ જીવનભરનો અનુભવ છે, માટે વાંચતી વખતે પ્રશ્નો પૂછતા રહો જ્યાં સુધી તમે કંઈક સમજો નહીં, કોઈ જોતું નથી, કોણ સાંભળી રહ્યું છે.

Advertisement