શું ખરેખર સ્માર્ટવોચ દ્વારા ફાસ્ટેગમાંથી પૈસાની ચોરી થઈ શકે છે? જાણો આ વાયરલ વીડિયોનું સત્ય….

આ દિવસોમાં સોશિયલ મીડિયા પર એક વીડિયો વાયરલ થઈ રહ્યો છે. આ વીડિયોમાં બતાવવામાં આવી રહ્યું છે કે એક બાળક કારના કાચ સાફ કરવાના બહાને હાથમાં બાંધેલી ઘડિયાળથી FASTag સ્કેન કરે છે. જે બાદ બાળક ભાગી જાય છે. વીડિયો બનાવનાર વ્યક્તિનો દાવો છે કે આ રીતે ફાસ્ટેગમાંથી પૈસા ચોરવાનું કૌભાંડ ચાલ્યું છે.

Advertisement

હવે સવાલ એ છે કે આ વીડિયો કેટલો સાચો છે? લોકો તેને તમામ વોટ્સએપ ગ્રુપ સહિત તેમના મિત્રોમાં ખૂબ વાયરલ કરી રહ્યા છે, પરંતુ શું તે ખરેખર શક્ય છે? જો આવું થઈ રહ્યું છે, તો તે સરકારની મોટી ખામી સાબિત થઈ શકે છે, જેના કારણે FASTagની વિશ્વસનીયતા જ જોખમમાં આવી જશે.

જો કે વીડિયોમાં એવો દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે કે બાળકે હાથમાં ઘડિયાળ લઈને FASTag સ્કેન કર્યું, પરંતુ આ શક્ય નથી. પહેલી વાત એ છે કે કોઈ પણ વ્યક્તિ તમારા FASTagને ખાલી સ્કેન કરી શકશે નહીં. FASTag માંથી પૈસા ફક્ત તે ખાતાઓ દ્વારા કાપી શકાય છે, જેને સરકારે મંજૂરી આપી છે.

પીઆઈબીએ ફેક્ટ ચેક વીડિયો જાહેર કર્યો છે.જેવી સરકારને ખબર પડી કે FASTag વિશે ખોટી માહિતી આપતો વીડિયો સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થઈ રહ્યો છે, PIBએ ટ્વિટ દ્વારા તેને નકલી ગણાવ્યો છે.

પીઆઈબીએ સ્પષ્ટપણે કહ્યું છે કે દરેક ટોલ પ્લાઝાનો એક અનન્ય કોડ હોય છે અને ટ્રાન્ઝેક્શન શક્ય નથી કારણ કે વીડિયોમાં તેનો દાવો કરવામાં આવી રહ્યો છે. પેટીએમએ પોતે કહ્યું છે કે NETCની માર્ગદર્શિકા અનુસાર આ રીતે FASTag દ્વારા કોઈ ટ્રાન્ઝેક્શન થઈ શકશે નહીં. માત્ર અધિકૃત વેપારીઓ જ આ કરી શકે છે. Paytm એ કહ્યું છે કે તેમનો FASTag સંપૂર્ણપણે સુરક્ષિત છે.

ટ્વિટર પર એક વ્યક્તિના જવાબમાં, FASTag NETC ના ટ્વિટર હેન્ડલ પર કહેવામાં આવ્યું છે કે NETC FASTag ટ્રાન્ઝેક્શન ફક્ત રજિસ્ટર્ડ વેપારીઓ દ્વારા જ થઈ શકે છે. આ વેપારીઓ ટોલ પ્લાઝા અને પાર્કિંગ પ્લાઝા સંચાલકો છે. તેઓ તેમના ભૌગોલિક સ્થાન અનુસાર NPCI પર નોંધાયેલા છે.

કોઈપણ અનધિકૃત ઉપકરણ NETC FASTag વ્યવહારો કરી શકશે નહીં. તે સંપૂર્ણપણે સલામત છે. એટલે કે, વિડિયોને પણ Fastag દ્વારા નકલી કહેવામાં આવ્યો છે. તેથી જો આગલી વખતે તમારી સાથે આવું કંઈક થાય, તો ચિંતા કરશો નહીં અને Fastag પર બિલકુલ શંકા કરશો નહીં.

તમારા પૈસા સંપૂર્ણપણે સુરક્ષિત છે અને તે ત્યારે જ કાપવામાં આવશે જ્યારે કોઈ અધિકૃત વેપારી તેમાંથી નાણાં કાપશે. લોકો સોશિયલ મીડિયા પર કોઈ પણ વીડિયો મૂકી શકે છે, પરંતુ તમારે તેનું સત્ય જાણ્યા વિના તેના પર વિશ્વાસ ન કરવો જોઈએ. હવે એ જોવાનું રસપ્રદ રહેશે કે FASTag પર ગંભીર આરોપ લગાવનાર વ્યક્તિ સામે કોઈ કાર્યવાહી થાય છે કે કેમ.

હવે કેટલાક લોકો આ પૈસા પણ ઉપાડી ખાતું એકદમ ખાલી કરી શકે છે.આવા મેસેજ અને સોસીયલ મીડિયા પર એક વીડિયો વાયરલ થયો હતો.પરંતુ આપણે ડરવાની જરૂર નથી કારણકે આ વિડીયો અને મેસેજ બિલકુલ ખોટા છે.આ વીડિયોમાં નજર આવી રહ્યું છે કે એક બાર કાર સાફ કરવાના બહાને કાન સુધી પહોંચી જાય છે.

અને કાચ ઉપર રાખેલા વિરુદ્ધ દિશામાં હાથ ફેરવી સાફ કરવાનો પ્રયત્ન કરે છે.આવી પરિસ્થિતિમાં દરેક વ્યક્તિને એમ જ લાગે કે આ બાળક સાફ-સફાઈ કરી રહ્યું છે પરંતુ આ બાળકોની સાફ-સફાઈ કરતું નથી પરંતુ ફાસટેક સ્કેન કરીને પૈસા ઉપાડવાનું કાર્ય કરે છે પરંતુ આપણે જણાવી દઈએ કે આ વિડીયો બિલકુલ ખોટો છે આપણે ડરવાની જરૂર નથી.

Advertisement