શું તમે જાણો છો કે કોઈ સ્ત્રીના સ્તનો મોટા અને કોઈ સ્ત્રીના સ્તન નાના કેમ હોય છે?…

સ્ત્રી સ્તન તેમનું કદ હંમેશા પુરૂષોની જિજ્ઞાસાનો વિષય રહ્યો છે જાતીય શોષણના મોટા ભાગના કેસોમાં પુરૂષ દ્વારા મહિલાના સ્તન પકડવાની ફરિયાદ હોય છે ઓનલાઈન દુરુપયોગના કિસ્સામાં સ્તનોના ફોટા માંગવામાં આવે છે કેટલી વાર વાત કરતી વખતે પુરુષોની નજર સ્ત્રીઓની છાતી પર સરકી જાય છે.

Advertisement

જ્યારે કોઈ છોકરીનો તેના પાર્ટનર સાથેનો સંબંધ થોડો આગળ વધે છે ત્યારે તેઓ હલનચલન અને દિવસ દરમિયાન શું કરતી હતી જેવી બાબતોથી આગળ વધે છે જ્યારે તે પ્રેમ વિશે વાત કરવાનું શરૂ કરે છે ત્યારે તે વ્યક્તિ છોકરીને તેની બ્રાનું કદ પૂછે છે પોર્ન વેબસાઇટ્સ પર બ્રેસ્ટ સાઈઝના આધારે વીડિયો લિસ્ટ કરવામાં આવે છે સ્તનો વિશે મોટા છે.

વધુ સારા ની એવી સ્ટીરિયોટાઇપ બનાવવામાં આવી છે કે નાના સ્તનની સાઇઝ ધરાવતી ઘણી છોકરીઓ માત્ર આના કારણે જ હંમેશા સભાન રહે છે ઈમ્પ્લાન્ટ કરાવે છે થોડા દિવસો પહેલા અભિનેત્રી સયાનતાની ઘોષે જણાવ્યું હતું કે કેવી રીતે એક ચેટ સેશન દરમિયાન એક વ્યક્તિએ તેને તેની બ્રાની સાઈઝ પૂછી હતી.

આ ઇન્સ્ટાગ્રામ પોસ્ટમાં સયાનતાનીએ લખ્યું મને સમજાતું નથી કે સ્ત્રીઓના સ્તનો વિશે લોકોમાં આટલો બધો મોહ કેમ છે તેમનું કદ શું છે કપનું કદ A, B કે C, D છે અને માત્ર છોકરાઓ જ નહીં છોકરીઓમાં પણ સમાન કન્ડીશનીંગ હોય છે સયંતનીએ લખ્યું કે લોકો કેમ નથી સમજતા કે સ્તન પણ શરીરનો એક ભાગ છે.

આ મુશ્કેલી મહિલાઓ વિશે તમામ પ્રકારના પ્રશ્નો તમે નીચે તેમની પોસ્ટ જોઈ શકો છો આ સમગ્ર એપિસોડ અંગે અમારા મનમાં કેટલાક પ્રશ્નો આવ્યા હતા જેના જવાબ માટે અમે ડૉ.લવલિના નાદિર સાથે વાત કરી તેઓ દિલ્હીની લા ફેમ હોસ્પિટલના ગાયનેકોલોજિસ્ટ છે ચાલો જાણીએ એક પછી એક એ સવાલોના જવાબ સ્તનો ક્યારે વધે છે.

શું આ માટે કોઈ નિશ્ચિત ઉંમર છે તરુણાવસ્થામાં સ્તનોનું વિસ્તરણ શરૂ થાય છે તરુણાવસ્થામાં છોકરીઓના શરીરમાં હોર્મોનલ ફેરફારો થાય છે શરીર પર વાળ ઉગવા લાગે છે સ્તનનું કદ વધવા લાગે છે તેમને પીરિયડ્સ છે તરુણાવસ્થાથી શરૂ કરીને સ્તનો મેનોપોઝની ઉંમર સુધી વધી શકે છે સ્તનો કેમ મોટા થાય છે.

સ્ત્રીઓના શરીરમાં બે પ્રકારના હોર્મોન્સ હોય છે એસ્ટ્રોજન અને પ્રોજેસ્ટેરોન તરુણાવસ્થામાં આ બંને હોર્મોન્સ શરીરમાં સક્રિય હોય છે જેના કારણે સ્તનનું કદ વધવા લાગે છે તરુણાવસ્થા પછી સ્ત્રી સ્વસ્થ રહે તે માટે તે જરૂરી છે કે તેના શરીરમાં એસ્ટ્રોજન અને પ્રોજેસ્ટેરોનનું સંતુલન જળવાઈ રહે.

કેટલીક દવાઓના કારણે પણ બ્રેસ્ટ સાઈઝ વધે છે તે જ સમયે ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન શરીરમાં હોર્મોનલ ફેરફારો થાય છે બાળકના જન્મ પછી સ્તનમાં દૂધ બનવાનું શરૂ થાય છે જેના કારણે બ્રેસ્ટની સાઈઝ પણ વધે છે જ્યારે બિનઆરોગ્યપ્રદ જીવનશૈલીના કારણે આખા શરીરમાં ચરબી વધી જાય છે.

ત્યારે બ્રેસ્ટ પર પણ ચરબી વધે છે જેના કારણે સ્તનનું કદ પણ વધે છે બ્રેસ્ટ સાઈઝ વુમન ઘણી સ્ત્રીઓ હંમેશા તેમના બ્રેસ્ટ સાઈઝને લઈને સભાન રહે છે સિમ્બોલિક ફોટો પેક્સેલ્સ શા માટે કેટલાક સ્તનો નાના અને અન્ય મોટા હોય છે સામાન્ય રીતે સ્તનમાં 15-20 વિભાગો હોય છે આ લોબ્સ કહેવાય છે તેમાં ઘણા નાના લોબ્યુલ્સ છે.

બલ્બ આકારનો જેમાં દૂધ બનાવવામાં આવે છે આ બલ્બ સ્તનમાં હાજર ઘણી દૂધની નળીઓ સાથે જોડાયેલા હોય છે ડોક્ટર લોવલીનાએ જણાવ્યું કે મહિલાઓના સ્તનમાં એક પણ સ્નાયુ નથી અને લગભગ દરેક મહિલાના સ્તનમાં સમાન સંખ્યામાં બલ્બ અને નળીઓ હોય છે તેમણે કહ્યું કે જે મહિલાઓના સ્તનમાં વધુ ચરબી હોય છે.

તેમના સ્તન મોટા હોય છે જ્યારે ચરબી ઓછી અથવા ઓછી હોય ત્યારે સ્તનનું કદ નાનું હોય છે ડોક્ટર લોવલીનાએ એમ પણ કહ્યું કે એ પણ શક્ય છે કે એક જ મહિલાના બંને સ્તનોની સાઈઝ અલગ-અલગ હોય બંને સ્તનોના કદમાં સંપૂર્ણ કપના કદનો તફાવત પણ હોઈ શકે છે તેથી આપણે જાણીએ છીએ કે શા માટે સ્તનો વધે છે.

શા માટે કેટલીક સ્ત્રીઓના સ્તનો નાના અને અન્ય મોટા હોય છે ચાલો ફરી પાછા સયંતની વાત પર આવીએ સ્તન શરીરનો માત્ર એક ભાગ છે હા તેનો એક હેતુ છે બાળકનો જન્મ થાય ત્યારે દૂધ પીવડાવવું એ વાતને નકારી શકાય નહીં કે પુરૂષો તેનાથી આકર્ષાય છે પરંતુ સ્તનના કદને કારણે છોકરીને ન્યાય આપવી તેણીને ઇમાનદારી અનુભવવી એ અમાનવીય છે.

Advertisement