તમારી પત્ની સાથે બેશરમ થઈને કરો આ કામ, સફળતા તમારા કદમ ચૂમશે, ચાણક્ય એ કહ્યું…

આચાર્ય ચાણક્ય માત્ર ભારતના જ નહીં પરંતુ વિશ્વના મહાન, અર્થશાસ્ત્રી, રાજનેતા અને રાજદ્વારી હતા, તેમણે પોતાની નીતિઓના જોરે એક સાદા બાળક ચંદ્રગુપ્ત મૌર્યને સમગ્ર ભારતનો સમ્રાટ બનાવ્યો હતો.માનવ જીવનને સરળ અને સફળ બનાવવા સંબંધિત ઘણી બાબતોનો ઉલ્લેખ નીતિ ગ્રંથ એટલે કે ચાણક્ય નીતિમાં કરવામાં આવ્યો છે.

Advertisement

ચાણક્યએ પોતાની નીતિશાસ્ત્રમાં કારકિર્દી, મિત્રતા, વિવાહિત જીવન, સંપત્તિ અને સ્ત્રીઓ સાથે જોડાયેલી ઘણી બાબતોનો ઉલ્લેખ કર્યો છે.ચાણક્ય નીતિમાં સ્ત્રી અને પુરુષના સંબંધની સાથે તેમના ગુણોનો પણ ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે. ચાણક્યએ માનવજીવનમાં એવી ઘણી બાબતો જણાવી છે, જેને વ્યક્તિએ પોતાના જીવનમાં અમલમાં મૂકી છે.

તેને જીવનમાં સફળતા મેળવવાથી કોઈ રોકી શકતું નથી, આવી સ્થિતિમાં, અમે તમને જણાવીશું કે કઈ કઈ વસ્તુઓ લેવામાં આવે છે અથવા માંગવામાં આવે છે. અધિકાર, ખાસ કરીને પુરુષો માટે. જો તમે આ વસ્તુઓ કરો છો, તો તમને સફળતા પ્રાપ્ત કરતા કોઈ રોકી શકશે નહીં.

1.પતિ-પત્નીનો પ્રેમ.શારી-રિક સંબંધના સ્વભાવ પર આ ભૂલો ક્યારેય ન કરવી જોઈએ, પ્રેમ સંબંધને મજબૂત રાખવા માટે બંનેની સલાહ હંમેશા મજબૂત હોવી જોઈએ.કોઈ પણ બિન-પુરુષ અથવા સ્ત્રી તેમની વચ્ચે સ્થાન બનાવી શકે છે, તો કરો સંબંધ દરમિયાન બિલકુલ શરમાશો નહીં, એકબીજાને પ્રેમ કરો, તે તમારા શ્રેષ્ઠ હિતમાં છે.

2.જમતી વખતે ક્યારેય શરમાવું નહીં.ચાણક્ય અનુસાર, કોઈ પણ વ્યક્તિએ જમતી વખતે શરમાવું જોઈએ નહીં, અને જે લોકો શરમ અનુભવે છે, તેઓ ભૂખ્યા સૂઈ જાય છે અને આ પરેશાની તેમના માટે કોઈ મોટી સમસ્યાથી ઓછી નથી હોતી અને ભૂખ્યા વ્યક્તિ વૃદ્ધિનો શિકાર બની જાય છે. તેથી તેણે દરરોજ પેટ ભરીને ભોજન લેવું જોઈએ અને જમતી વખતે ક્યારેય શરમાવું જોઈએ નહીં, પરંતુ ભોજનમાં શરમ આવવી એ ભોજનનું અપમાન માનવામાં આવે છે.

3.ગુરુ પાસેથી જ્ઞાન લેતી વખતે અથવા કોઈ બીજા પાસેથી માહિતી લેતી વખતે ક્યારેય શરમાવું નહીં.આચાર્ય ચાણક્યના જણાવ્યા અનુસાર, તમારા ગુરુ પાસેથી જ્ઞાન લેતી વખતે ક્યારેય શરમાવું નહીં કારણ કે જે વ્યક્તિ જ્ઞાન લેતી વખતે શરમ અનુભવે છે તેનું જ્ઞાન હંમેશા અધૂરું રહે છે. વ્યક્તિ તેના જીવનમાં ક્યારેય સફળ નથી થઈ શકતો, તેથી કહેવાય છે કે અધૂરું જ્ઞાન તમારી સૌથી મોટી હાર છે.

4.ઉધાર પૈસા.આચાર્ય ચાણક્યના જણાવ્યા અનુસાર, કોઈપણ વ્યક્તિએ હંમેશા કોઈ પણ વ્યક્તિ પાસે આપવામાં આવેલ પૈસા માંગવા જોઈએ અને જે વ્યક્તિ પોતાના પૈસા માંગવામાં શરમ અનુભવે છે, તે ક્યારેય ધનવાન નથી બની શકતો, આવી સ્થિતિમાં તમે સંપૂર્ણપણે બરબાદ થઈ જાવ છો. તેથી જ ઉછીના પૈસા માંગવામાં ક્યારેય શરમાશો નહીં કારણ કે તે તમારા પૈસા છે.

Advertisement