ભાગ્યે જ કોઈ જાણતું હશે કામાખ્યા મંદિરના આ રહસ્યો વિશે, જાણો કેવી રીતે થઇ હતી આ મંદિરની સ્થાપના….

કામાખ્યા શક્તિપીઠ 51 શક્તિપીઠોમાંથી એક ખૂબ જ પ્રસિદ્ધ અને ચમત્કારિક છે કામાખ્યા દેવીનું મંદિર અઘોરીઓ અને તાંત્રિકોનું ગઢ માનવામાં આવે છે આસામની રાજધાની દિસપુરથી લગભગ 7 કિમી દૂર આવેલું.

Advertisement

આ શક્તિપીઠ નીલાંચલ પર્વતથી 10 કિમી દૂર છે કામાખ્યા મંદિરને તમામ શક્તિપીઠોમાં મહાપીઠ માનવામાં આવે છે આ મંદિરમાં તમને દુર્ગા કે મા અંબેની કોઈ મૂર્તિ કે ચિત્ર દેખાશે નહીં વાલ્કી મંદિરમાં એક કુંડ છે જે હંમેશા ફૂલોથી ઢંકાયેલો રહે છે.

આ પૂલમાંથી હંમેશા પાણી વહે છે ચમત્કારોથી ભરેલા આ મંદિરમાં દેવીની યોનિની પૂજા થાય છે અને યોની ભાગ હોવાને કારણે અહીં માતાને માસિક પણ આવે છે મંદિર સાથે જોડાયેલી બીજી ઘણી રસપ્રદ વાતો છે ચાલો જાણીએ મંદિર ધર્મ પુરાણો અનુસાર.

એવું માનવામાં આવે છે કે આ શક્તિપીઠનું નામ કામાખ્યા તરીકે પડ્યું કારણ કે આ સ્થાન પર ભગવાન વિષ્ણુએ માતા સતી પ્રત્યે ભગવાન શિવના મોહભંગને દૂર કરવા માટે તેમના ચક્ર વડે માતા સતીના 51 ભાગ કર્યા હતા જ્યાં આ ભાગ પડ્યો હતો.

પરંતુ માતાનું શક્તિપીઠ બન્યું અને આ જગ્યાએ માતાની યોની પડી હતી જે આજે ખૂબ જ શક્તિશાળી પીઠ છે જો કે આખા વર્ષ દરમિયાન અહીં ભક્તોનો ધસારો રહે છે પરંતુ આ મંદિરમાં દુર્ગા પૂજા પોહન બિયા દુર્ગાદેઉલ વાસંતી પૂજા મદનદેઉલ અંબુવાસી અને મનસા પૂજાનું અલગ મહત્વ છે.

જેના કારણે આ દિવસોમાં લાખો ભક્તો અહીં પહોંચે છે અહીં અંબુવાચીનો મેળો ભરાય છે દર વર્ષે અંબુબાચી મેળા દરમિયાન નજીકના બ્રહ્મપુત્રાનું પાણી ત્રણ દિવસ સુધી લાલ થઈ જાય છે પાણીનો આ લાલ રંગ કામાખ્યા દેવીના માસિક ધર્મને કારણે છે.

ત્યારબાદ ત્રણ દિવસ બાદ મંદિરમાં દર્શન માટે ભક્તોની ભીડ ઉમટી પડે છે તમને જણાવી દઈએ કે મંદિરમાં ભક્તોને ખૂબ જ વિચિત્ર પ્રસાદ આપવામાં આવે છે અન્ય શક્તિપીઠોથી વિપરીત કામાખ્યા દેવી મંદિરમાં લાલ રંગનું ભીનું કપડું પ્રસાદ તરીકે આપવામાં આવે છે.

એવું કહેવાય છે કે જ્યારે માતાને ત્રણ દિવસ માસિક ધર્મ આવે છે ત્યારે મંદિરની અંદર સફેદ રંગનું કપડું પથરાયેલું હોય છે ત્રણ દિવસ પછી જ્યારે મંદિરના દરવાજા ખોલવામાં આવે છે ત્યારે માતાના રાજથી કપડાને લાલ રંગમાં પલાળવામાં આવે છે.

આ કાપડને અંબુવાચી કાપડ કહે છે આ ભક્તોને પ્રસાદ તરીકે આપવામાં આવે છે મનોકામના પૂર્ણ કરવા માટે અહીં કન્યા પૂજન અને ભંડારા કરવામાં આવે છે આ સાથે અહીં પ્રાણીઓની બલિ ચઢાવવામાં આવે છે.

પરંતુ અહીં માદા પશુઓની બલિ આપવામાં આવતી નથી કાલી અને ત્રિપુરા સુંદરી દેવી પછી કામાખ્યા માતા તાંત્રિકોની સૌથી મહત્વપૂર્ણ દેવી છે દેશના કેટલાક હિંદુ મંદિરોમાંનું એક છે જ્યાં હજુ પણ પ્રાણીઓની બલિ ચઢાવવામાં આવે છે.

આ મંદિરની નજીક એક પૂલ છે જ્યાં પાંચ દિવસ સુધી દુર્ગા માતાની પૂજા પણ કરવામાં આવે છે અને દરરોજ હજારો ભક્તો અહીં દર્શન માટે આવે છે આ મંદિરમાં કામાખ્યા માને બકરા કાચબો અને ભેંસ ચઢાવવામાં આવે છે.

અને કેટલાક લોકો કામાખ્યા દેવીના મંદિરમાં કબૂતર માછલી અને શેરડી પણ ચઢાવે છે તે જ સમયે એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે પ્રાચીન સમયમાં અહીં માનવ બાળકોની બલિ પણ આપવામાં આવતી હતી પરંતુ સમય સાથે આ પ્રથા બદલાઈ ગઈ છે.

હવે અહીં પ્રાણીઓના કાનની ચામડીનો અમુક ભાગ બલિના પ્રતીક તરીકે અર્પણ કરવામાં આવે છે એટલું જ નહીં આ પ્રાણીઓને ત્યાં જ છોડી દેવામાં આવે છે કામાખ્યા દેવીને ભગવાન શિવની નવી કન્યા તરીકે પૂજવામાં આવે છે જે મુક્તિ સ્વીકારે છે.

અને બધી ઈચ્છાઓ પૂરી કરે છે મંદિર પરિસરમાં આવનાર દરેક ભક્તની મનોકામના પૂર્ણ થાય છે આ મંદિરની બાજુમાં આવેલા મંદિરમાં તમને માતાની મૂર્તિ જોવા મળશે જે કામદેવ મંદિર કહેવાય છે એવું માનવામાં આવે છે.

કે અહીંના તાંત્રિકો પણ દુષ્ટ શક્તિઓને દૂર કરવામાં સક્ષમ છે જો કે તે ખૂબ કાળજી સાથે તેની શક્તિઓનો ઉપયોગ કરે છે કામાખ્યાના તાંત્રિકો અને મુનિઓ ચમત્કાર કરવા સક્ષમ છે ઘણા લોકો લગ્ન બાળકો સંપત્તિ અને અન્ય ઇચ્છાઓ માટે કામાખ્યાની યાત્રાએ જાય છે.

કામાખ્યા મંદિર ત્રણ ભાગમાં બનેલું છે પહેલો ભાગ સૌથી મોટો છે જેમાં દરેક વ્યક્તિને જવાની પરવાનગી નથી જ્યારે બીજા ભાગમાં માતાના દર્શન છે જ્યાં દરેક સમયે પથ્થરમાંથી પાણી નીકળતું રહે છે એવું માનવામાં આવે છે કે મહિનાના ત્રણ દિવસે માતાને માસિક આવે છે.

આ ત્રણ દિવસ મંદિરના દરવાજા બંધ રહે છે ત્રણ દિવસ પછી મંદિરના દરવાજા ફરીથી ખૂબ જ ધામધૂમથી ખોલવામાં આવે છે આ સ્થાનને તંત્ર સાધના માટે સૌથી મહત્વપૂર્ણ સ્થાન માનવામાં આવે છે અહીં સાધુઓ અને અઘોરીઓનો ધસારો છે કાળો જાદુ પણ અહીં મોટી માત્રામાં કરવામાં આવે છે જો કોઈ વ્યક્તિ કાળા જાદુથી પીડિત હોય તો તે અહીં આવીને આ સમસ્યાથી છુટકારો મેળવી શકે છે.

Advertisement