907 વર્ષ સુધી ઋષિ અને અપ્સરા ના સં@ભોગનું રહસ્ય, જાણો કેવી રીતે અને કેમ આટલા વર્ષો સુધી અટક્યા વિના…

આપણો દેશ પ્રાચીન કાળથી ઋષિ-મુનિઓનું તપસ્થાન રહ્યું છે. હિંદુ શાસ્ત્રોમાં આવા અનેક ઋષિ-મુનિઓનું વર્ણન છે, જેમણે પોતાની દ્રઢતાથી માનવજાતના કલ્યાણ માટે અનેક કાર્યો કર્યા. તો એવા ઘણા ઋષિઓ હતા, જેમની શક્તિના કારણે દેવરાજ ઈન્દ્રને પણ ડર લાગતો હતો કે કોઈ તેમની પાસેથી દેવરાજની પદવી છીનવી ન લે.

Advertisement

આ કારણથી, કોઈપણ ઋષિ જેમની તપશ્ચર્યા તેમને ડરાવશે, તેમની તપસ્યામાં ખલેલ પહોંચાડવાના ઉદ્દેશ્યથી તે સ્વર્ગની અપ્સરાઓને પૃથ્વી પર મોકલશે. ઋષિ અપ્સરાઓના રૂપ અને યુવાનીથી મોહિત થતા હતા. આ પોસ્ટમાં, અમે એક એવા ઋષિની વાર્તા કહેવા જઈ રહ્યા છીએ જે એક હજાર વર્ષ સુધી એક અપ્સરા સાથે રહેતા હતા

તો ચાલો જાણીએ ઋષિ કંદુના 907 વર્ષ સં@ભોગ કરવાનું રહસ્ય.દંતકથા અનુસાર, પૌરાણિક કાળમાં એક મહાન ઋષિ કાંડુ રહેતા હતા. જેમનો આશ્રમ ગોમતી નદીના કિનારે હતો. એક સમયે કંદુ ઋષિએ કઠોર તપ કરવાનું શરૂ કર્યું. તે તપસ્યામાં એટલો તલ્લીન થઈ ગયો કે તેને કશાનું ભાન ન રહ્યું. ઋષિને આ રીતે તપસ્યામાં લીન જોઈને દેવરાજ ઈન્દ્ર હંમેશની જેમ ગભરાઈ ગયા.

તેને ડર લાગવા લાગ્યો કે કાંદુ ઋષિ કદાચ તેનું સ્વર્ગનું સિંહાસન છીનવી લેશે. આ ડરના પરિણામે, ઇન્દ્રદેવે ઋષિ કુંડુની તપસ્યા તોડવા માટે પ્રમલોચા નામની એક અપ્સરાને પૃથ્વીલોકમાં મોકલવાનું નક્કી કર્યું.

સાંજના નૃત્ય પછી ઇન્દ્રએ પ્રમલોચાને પોતાની પાસે બોલાવી. પછી તેને તેની બધી યોજના જણાવી. કોઈ પણ પ્રશ્ન પૂછ્યા વિના પ્રમલોચા ઈન્દ્રની યોજના પ્રમાણે પૃથ્વીલોક જવા રવાના થઈ ગયા.

પ્રમલોચા સીધા જ પૃથ્વીલોકમાં પહોંચ્યા જ્યાં કંદુ ઋષિ તપસ્યામાં વ્યસ્ત હતા. ત્યારે પ્રમલોચાએ પોતાના કુકર્મથી ઋષિ કંદુનું ધ્યાન તોડી નાખ્યું. ત્યારપછી ઋષિની નજર પ્રમલોચા પર પડતાં જ તે તેના રૂપ અને સુંદરતાથી મોહિત થઈ ગયો.

અને તેને પોતાની સાથે લઈને મંદરાચલ પર્વતની ગુફાઓમાં ગયો. તે પછી કંદુ ઋષિ પ્રમલોચાની સુંદરતામાં એટલા મશગૂલ થઈ ગયા કે તેઓ સો વર્ષથી વધુ સમય સુધી તેની સાથે આનંદ માણતા રહ્યા.

સો વર્ષ પછી એક દિવસ અપ્સરા પ્રમલોચાએ કંદુ ઋષિને કહ્યું કે હે ઋષિ, હવે મારે સ્વર્ગમાં પાછા જવું છે. તો તમે મને ખુશીથી વિદાય આપો. અપ્સરાની વિદાયની વાત સાંભળીને ઋષિ દુઃખી થઈ ગયા અને તેમણે કહ્યું, હે દેવી, તે થોડા દિવસ વધુ રોકાઈ હોત તો સારું થાત.

ઋષિને દુઃખી જોઈને અપ્સરા પૃથ્વી પર રહેવા રાજી થઈ ગઈ. પછી કંદુ ઋષિ એ જ ગુફામાં અપ્સરા સાથે આગામી સો વર્ષ સુધી રહ્યા. પછી સો વર્ષ પછી એક દિવસ પ્રમલોચાએ કંદુ ઋષિને કહ્યું, હે મુનિ, મને પૃથ્વી પર આવ્યાને ઘણો સમય થઈ ગયો છે.

હવે તમે મને સ્વર્ગમાં જવાની પરવાનગી આપો.તેમની વાત સાંભળીને કંદુ ઋષિ ફરી અસ્વસ્થ થઈ ગયા. કહ્યું હે દેવી, થોડી વાર રોકાઈ જાઓ અને પછી જાવ.એ જ રીતે, કેટલાંક વર્ષો વીતી ગયા અને જ્યારે પણ અપ્સરા પ્રમલોચાએ ઋષિને સ્વર્ગમાં જવાની વાત કહી, ત્યારે તેઓ તેને કોઈક રીતે મનાવી લેતા. તેણીને અપ્સરા ઋષિના શ્રાપથી પણ ડર હતો કે જો તે ગુસ્સે થશે તો કાંદુ ઋષિ તેને શાપ આપશે.

બીજી તરફ, મહર્ષિની વાસનામાં લિપ્ત હોવાને કારણે, અપ્સરાઓ પ્રત્યેનો તેમનો પ્રેમ સતત વધતો જતો હતો. ઋષિ કંદુ દિવસ-રાત આનંદ અને વિલાસમાં મગ્ન રહેતા, તપ, પૂજા અને પાઠનો ત્યાગ કરતા.

એક દિવસની વાત છે કે ઋષિ કંદુ પોતાની ઝૂંપડીમાંથી ખૂબ ઝડપથી બહાર નીકળી રહ્યા હતા. પછી પ્રમલોચા તેમની પાસે આવ્યા અને પૂછવા લાગ્યા કે હે ઋષિ, તમે ક્યાં જાઓ છો.

ત્યારે કંદુ ઋષિએ કહ્યું કે હે શુભ દિવસ, દિવસ આથમી ગયો છે. તેથી હું સંધ્યાપાસન કરવા જાઉં છું. જો હું આમ નહિ કરું તો મારો ધર્મ નાશ પામશે.આ સાંભળીને પ્રમલોચા હસ્યા વગર રહી ન શક્યા અને બોલ્યા, હે સર્વ વેદોના જાણનાર, આટલા વર્ષોમાં પહેલીવાર સૂર્યાસ્ત થયો છે?

સમય, જો તમે સાંજની પૂજા નહીં કરો, તો તમારો ધર્મ નાશ પામશે, હું તમને જ્યારથી મળી છું ત્યારથી તમે ક્યારેય સંધ્યા વંદન નથી કર્યું.

આટલા શબ્દો સાંભળીને કંદુ ઋષિ બોલ્યા, અરે તમે આજે સવારે ભદ્રે નદીના આ સુંદર કિનારે આવ્યા છો. મને સારી રીતે યાદ છે.મેં તને આજે મારા આશ્રમમાં પ્રવેશતા જોયા છે. તેથી હવે દિવસના અંતે સાંજ પડી ગઈ છે.

મને લાગે છે કે તમે મારી મજાક ઉડાવી રહ્યા છો.ત્યારે પ્રમલોચાએ ઋષિને કહ્યું કે હે શ્રેષ્ઠ બ્રાહ્મણ, તમારું કથન સાચું છે કે હું સવારે તમારા આશ્રમમાં આવી છું પણ આજે નહિ.

મને અહીંયા સવારથી સો વર્ષ વીતી ગયા છે. આ સાંભળીને મહર્ષિ કંડુ ગભરાઈ ગયા અને કહ્યું કે હે સુંદરતા, મને બરાબર કહો કે તમે મને તમારાથી સંભોગ.કરતા કરતા કેટલો સમય વીતી ગયો છે.

પછી પ્રમલોચાએ કહ્યું કે 907 વર્ષ, 6 મહિના અને 3 દિવસ થઈ ગયા તમે મારી સાથે આનંદ માણો છો. આ સાંભળીને ઋષિ કાંડુ આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા અને બોલ્યા, પ્રિય, તું સાચું કહે છે કે મારી સાથે મજાક કરે છે.

મને લાગે છે કે હું ફક્ત એક દિવસ માટે તમારી સાથે રહ્યો છું. ત્યારે પ્રમલોચાએ કહ્યું કે હે બ્રાહ્મણ, હું તમારી સાથે જૂઠું કેવી રીતે બોલી શકું જ્યારે તમે મને પૂછો છો, તમારા ધાર્મિક માર્ગને અનુસરવા તૈયાર છો. હું અહીં કોઈની કહ્યા પર આવી છું.

ઋષિ, તું ગુસ્સે ન થાવ, હું તમને આખી ઘટનાનું સત્ય જણાવીશ. પણ, હે ઋષિ, આમાં મારો કોઈ દોષ નથી, માટે મને ક્ષમા કરો. ત્યારે કંદુ ઋષિએ કહ્યું કે જલદી કહો કે તમને અહીં કોણે મોકલ્યા છે.

ત્યારે પ્રમલોચાએ કહ્યું કે તમારી તપસ્યાથી દેવરાજ ઈન્દ્ર ભયભીત થઈ રહ્યા છે અને તેમણે મને તમારી તપસ્યા ભંગ કરવા માટે મને અહીં મોકલી છે. પ્રમલોચાના મુખમાંથી આવા વાક્યો સાંભળીને કંદુ ઋષિ વ્યથિત થઈ ગયા અને કહ્યું કે મને માફ કરજો, મારો ધર્મ નાશ પામ્યો છે.

એક સ્ત્રીએ મારી બુદ્ધિ ભ્રષ્ટ કરી. આ સ્ત્રીના સંગથી મારા સમગ્ર જીવનની તપસ્યા નાશ પામી. તેથી, હે પાપી સ્ત્રી, તમે જ્યાં ઇચ્છો ત્યાં જઈ શકો છો. કારણ કે જે કાર્ય માટે ઈન્દ્રએ તને મોકલ્યા હતા. એ કામ થઈ ગયું. તમે મારી મક્કમતાનો નાશ કર્યો છે.

મહર્ષિને આ રીતે ક્રોધિત જોઈને પ્રમલોચા ભયથી ધ્રૂજવા લાગ્યા જેના કારણે તેમનું આખું શરીર પરસેવાથી લથબથ થઈ ગયું. તે સમયે ઋષિએ પ્રમલોચમાં જે ગર્ભની સ્થાપના કરી હતી તે અપ્સરામાંથી બહાર આવીને પરસેવાના રૂપમાં અપ્સરાના શરીરમાંથી બહાર આવી હતી.

વાયુએ પ્રમલોચાના પરસેવાથી ગર્ભ એકઠો કર્યો અને વૃક્ષોએ તેને પ્રાપ્ત કર્યો. સૂર્યના કિરણોથી પોષણ પામીને, તે ધીમે ધીમે વધવા લાગ્યો. પછી સમય પૂરો થતાં તે ઝાડમાંથી મિરિષા નામની કન્યાનો જન્મ થયો. તેણીને ઋષિ કંદુ, સૂર્ય દેવ અને વાયુની પુત્રી કહેવામાં આવતી હતી.

Advertisement