આ ગામમાં કળિયુગમાં થાય છે સતયુગ નો અહેસાસ, રામાયણમાં લખેલા દરેક નિયમોનું ગામના લોકો કરે છે પાલન…

21મી સદીમાં રાજસ્થાનમાં એક એવું ગામ છે જ્યાં આજે પણ કાચા ઘરો છે જ્યાં સદીઓથી કોઈ પાકું મકાન બાંધવામાં આવ્યું ન હતું અહીં કોઈ દારૂ પીતું નથી અને કોઈને જુગાર સટ્ટા કે કોઈ વ્યસનનું વ્યસન નથી 300 પરિવારો ધરાવતું આ ગામ ગુર્જર સમાજના આરાધ્ય દેવ ભગવાન દેવનારાયણના કર્મ સ્થાન તરીકે ઓળખાય છે.

Advertisement

અહીંના મંદિરમાં ગુર્જર સમુદાયની અનોખી આસ્થા છે અજમેર જિલ્લાના મસુદા પંચાયત સમિતિનું દેવમાળી ગામ એક અનોખું ગામ છે જ્યાં એક નહીં પરંતુ આખા ગામમાં 300 પરિવારો રહે છે જ્યાં તમામ કચ્છના મકાનો બને અને આખું ગામ વ્યસનમુક્ત થાય સાથે જ રાજ્યમાં જ્યાં નાની નાની બાબતોને લઈને જમીન વિવાદો સર્જાય છે.

અહીંની તમામ જમીન ભગવાન દેવનારાયણના નામે છે આ ગામના લોકોનું માનવું છે કે જે પણ પાકું મકાન બનાવશે તેને મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડશે ગામમાં 1500 થી 2000ની વસ્તી રહે છે આશરે 1500 થી 2000 ની વસ્તી ધરાવતા ગામમાં 300 કુટુંબ વસાહતની વસ્તી રહે છે.

એવું માનવામાં આવે છે કે ગામના પૂર્વજોની વાતને કારણે ગામમાં ચાર વસ્તુઓ પર પ્રતિબંધ છે કાચા મકાન દારૂ માંસાહાર ન લેવા તેમજ કેરોસીનનો ઉપયોગ નહીં કરવાના વચન પર ગ્રામજનો પર પ્રતિબંધ છે બધા ગ્રામજનો વહેલી સવારે ગામના આખા ડુંગરની આસપાસ ખુલ્લા પગે ફરે છે.

આ ટેકરી પર ભગવાન દેવનારાયણનું મંદિર છે અહીંના લોકો ગ્રામજનોની ભગવાન દેવનારાયણમાં ઊંડી શ્રદ્ધા ધરાવે છે એવું માનવામાં આવે છે કે જ્યારે દેવનારાયણ આ ગામમાં આવ્યા ત્યારે તેઓ ગ્રામજનોની સેવા ભાવનાથી ખૂબ ખુશ હતા.

જ્યારે તેણે ગ્રામજનોને વરદાન માગવાનું કહ્યું ત્યારે ગ્રામજનોએ કંઈ પૂછ્યું નહીં કહેવાય છે કે આના પર દેવનારાયણે જઈને કહ્યું કે જો તમારે આરામથી રહેવું હોય તો પાકું છાપરું વાળું ઘર ન બનાવો ગ્રામજનો આજે પણ તેનું પાલન કરે છે.

દાયકાઓ વીતી ગયા પરંતુ દેવમાળી ગામમાં ખાડાવાળી છતવાળું એક પણ ઘર બન્યું નથી ગામમાં વીજળી જાય અને તલના તેલથી દીવા પ્રગટાવવામાં આવે ત્યારે કેરોસીનનો ઉપયોગ થતો નથી ગામની તમામ જમીન ભગવાન દેવનારાયણના નામે કોતરેલી છે.

દેવમાળી ગામમાં લવડા ગોત્રના ગુર્જર સમાજના લોકો રહે છે ગામમાં ગુર્જર સમાજના આરાધ્ય દેવ ભગવાન દેવનારાયણનું મંદિર ટેકરી પર બનેલું છે તેમજ આખા ગામમાં એક જ ગોત્રના લોકો રહે છે જેના કારણે તેઓ ભગવાન દેવનારાયણની પૂજા કરે છે.

જ્યાં તેને પાદરી માનવામાં આવે છે ગામની તમામ જમીન ભગવાન દેવનારાયણના નામે કોતરેલી છે ઘરમાં તમામ સુવિધાઓ ઉપલબ્ધ છે પણ ઘર કાચું છે લગભગ 25 વર્ષ સુધી ગામના સરપંચ રહી ચૂકેલા ભાગી દેવી ગુર્જરે વાત કરતાં જણાવ્યું હતું.

કે આખા ગામમાં અમારી પૌરાણિક માન્યતા અને દેવનારાયણ ભગવાન પ્રત્યેની આસ્થાને કારણે અમે માટી અને પથ્થરથી કચ્છના ઘરો બનાવીએ છીએ અને ત્યાં રહીએ છીએ તેમને આ ગામના શ્રીમંત લોકો પણ માટીના બનેલા કચ્છી મકાનોમાં રહે છે.

તેઓ માને છે કે પાકી છત બાંધવાથી ગામમાં આફત આવી શકે છે ઘરમાં તમામ સુવિધાઓ ઉપલબ્ધ છે પણ ઘરો ચોક્કસ કાચા છે ઘરમાં ટીવી ફ્રિજ કુલર અને મોંઘા લક્ઝરી વાહનોની ઉપલબ્ધતા હોવા છતાં કચ્છના ઘરો યથાવત છે.

આ ગામમાંથી સ્થળાંતર કરીને પણ તેઓ બીજા ગામમાં રહે છે ત્યારે જ તેઓ ત્યાં કાચા ઘર બનાવીને રહે છે સાથે જ ગામના લક્ષ્મણ ગુર્જરે જણાવ્યું કે અમારા ગામમાં કોઈ યુવક વ્યસન કરતો નથી દારૂ અને માંસાહારી પણ ગામમાં કોઈ પ્રકારનું વ્યસન કરતા નથી.

કે કોઈ દુકાન પણ નથી આખા ગામની જમીન ભગવાન દેવનારાયણના નામે ચિહ્નિત છે અને જ્યારે પણ અમે જમીન વેચીએ છીએ ત્યારે તે સ્ટેમ્પ દ્વારા જ ખરીદવામાં આવે છે ભગવાન દેવનારાયણના નામે જમીન કોતરેલી હોવાથી અમને સરકારી સુવિધાઓનો લાભ મળતો નથી.

અમને કિસાન ક્રેડિટ કાર્ડ પાક લોન અને મુક્તિ માટે વળતર પણ મળતું નથી અમારી માંગ છે કે જો સરકાર આ જમીનો મંદિરના પૂજારીના નામ પરથી હટાવી તમામ ખાતાધારકોના નામે કરી દે તો ચોક્કસ અમે ગ્રામજનોને સરકારી યોજનાઓનો લાભ મળવા લાગશે.

સરકારી ઈમારતો સિવાયના તમામ મકાનો કચ્છના છે તે જ સમયે મંદિરના પૂજારીએ વાત કરતા કહ્યું કે ભગવાનમાં આસ્થાના કારણે બધા ઘર કાચા રહે છે ભાદ્રપદ મહિનામાં અહીં મેળો ભરાય છે અને રાજસ્થાનના અનેક જિલ્લાઓમાંથી દર્શનાર્થીઓ પગપાળા પહોંચે છે.

પરંતુ અત્યાર સુધી જમીન ભગવાનના નામે નોંધાયેલી છે અહીં સરકારી ઈમારત સિવાય તમામ મકાનો કાચા માલના બનેલા છે અમે ગામમાં પાણીની ટાંકી નથી બનાવતા પ્લાસ્ટિકના ડબ્બામાં જ પાણીનો સંગ્રહ કરીએ છીએ.

ગ્રામજનોને સરકારી યોજનાઓનો લાભ મળતો નથી તે જ સમયે ગ્રામ પંચાયત દેવમાળીના સચિવ બિરડીચંદ શર્માએ વાત કરતા જણાવ્યું કે અમારા આખા ગામમાં કાચા ઘરો છે દેવમાળીના આશ્રયમાં રહેતા પરિવારોની સંખ્યા તેઓ કચ્છના મકાનો બનાવીને રહે છે.

ગામમાં સરકારી મકાન પાકું રહે છે શૌચાલય પણ કાચા રહી ગયા છે અમને સરકાર તરફથી આદેશ મળ્યો છે જેના કારણે અમે તેમને ટોઇલેટ માટે ગ્રાન્ટ તરીકે પ્રોત્સાહક નાણાં આપી રહ્યા છીએ તે જ સમયે ગામમાં પ્રધાનમંત્રી આવાસ યોજના હેઠળ બે મકાનો બનાવવામાં આવ્યા હતા અને બંને બનાવવામાં આવ્યા હતા જમીન પોતાના નામે ન હોવાથી લોકોને તમામ સુવિધાઓનો લાભ મળી રહ્યો નથી.

Advertisement