આ કારણે શ્રાવણ મહિના માં માસ મટન નું સેવન ન કરવું જોઈએ,શાસ્ત્રો માં છે ઉલ્લેખ…

શ્રાવણ મહિનો 23 જુલાઈથી શરૂ થઈ રહ્યો છે અને 22 ઓગસ્ટ સુધી ચાલશે. શ્રાવણ મહિનો ભગવાન શિવની પૂજા માટે સર્વોચ્ચ માનવામાં આવે છે શ્રાવણ માસને વરસાદના માસ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. અવારનવાર એવું જોવા મળે છે કે આ મહિનામાં પાણીનું જળ સ્તર વધી જાય છે.

Advertisement

જ્યોતિષીઓ માને છે કે પાણીનું સ્તર વધવાથી અને વરસાદના પાણીને શાંત કરવા માટે ભગવાન શિવને પાણી અર્પણ કરવામાં આવે છે. શ્રાવણ માસને વર્ષનો સૌથી પવિત્ર માસ માનવામાં આવે છે. નિષ્ણાતો કહે છે કે આ મહિનામાં કોઈને કોઈ દિવસ કોઈને કોઈ દેવી-દેવતાની પૂજા માટે યોગ્ય છે.

આ જ કારણ છે કે આ મહિનામાં માંસ ન ખાવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. આ મહિનામાં માંસ ન ખાવાના ઘણા ધાર્મિક કારણો છે અને ઘણા વૈજ્ઞાનિક કારણો પણ છે. જ્યોતિષીઓનું માનવું છે કે શ્રાવણ મહિનામાં ભોજન બનાવવા માટે કોઈ પણ જીવની હત્યા કરવામાં આવે છે, જે પાપ છે.

આ મહિનામાં માંસાહારી ભોજન સિવાય પાપનો ત્યાગ કરવો જોઈએ. તેના વૈજ્ઞાનિક કારણો પણ છે. આ મહિનામાં વધુ વરસાદ પડે છે અને આકાશ વાદળછાયું રહે છે. આ જ કારણ છે કે આ મહિનામાં સૂર્ય અને ચંદ્ર ઘણી વખત દેખાતા નથી.

આ મહિનામાં સૂર્યપ્રકાશ આપણા સુધી સંપૂર્ણ રીતે પહોંચતો નથી, જેના કારણે આપણી પાચન શક્તિ નબળી પડી જાય છે. નોન-વેજ ફૂડ પચવામાં વધુ સમય લે છે. પાચન શક્તિ નબળી હોવાને કારણે ભોજન પચતું નથી, જેના કારણે સ્વાસ્થ્ય સંબંધી સમસ્યાઓ થઈ શકે છે. આ જ કારણ છે કે આ મહિનાઓમાં માંસાહારી ખોરાક ન ખાવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.

માંસ અને માછલી ન ખાવી.શ્રાવણ મહિનામાં વ્યક્તિને માંસાહારથી દૂર રહેવાનું કહેવામાં આવે છે, તેની પાછળ ઘણા ધાર્મિક કારણો છે, પરંતુ વૈજ્ઞાનિકો દ્વારા માત્ર એક જ ચોક્કસ કારણ જણાવવામાં આવ્યું છે અને તે છે કે આ મોસમ વરસાદની છે.

આ દરમિયાન ઘણા જંતુઓ અને જીવજંતુઓ પર્યાવરણમાં સક્રિય થઈ જાય છે, જે પ્રાણીઓના શરીર પર પણ જોવા મળે છે, જેનું સેવન કરવાથી બીમારીઓ આવે છે, આ કારણથી કહેવામાં આવે છે કે શ્રાવણ દરમિયાન માણસોએ માંસ અને માછલી ન ખાવી જોઈએ.

ગર્ભાવસ્થા સમય.શ્રાવણ મહિનાને પ્રેમ અને પ્રજનનનો મહિનો કહેવામાં આવે છે. આ માસમાં તમામ માછલીઓ, પ્રાણીઓ, પક્ષીઓમાં ગર્ભાધાન થવાની સંભાવના છે. કોઈપણ સગર્ભા સ્ત્રીની હત્યા કરવી એ હિંદુ ધર્મમાં પાપ છે, તેથી વૈજ્ઞાનિકો અનુસાર, ગર્ભવતી પ્રાણીને ખાવાથી વ્યક્તિને કેટલીક હોર્મોનલ સમસ્યાઓ પણ થઈ શકે છે.

દારૂ ન પીવો.શ્રાવણ માસમાં એવું કહેવામાં આવે છે કે વ્યક્તિએ દારૂ ન પીવો જોઈએ, જેની પાછળ વૈજ્ઞાનિકોએ કહ્યું છે કે દારૂ પીવાથી માનવ શરીરનું તાપમાન વધે છે, જે તેના માટે વરસાદની ઋતુમાં ગરમીનું કામ કરે છે અને તેના કારણે તેના શરીરનું તાપમાન વધે છે. ગરમી અને ભેજ, દારૂ પીનાર વ્યક્તિને પાચન, હૃદયના રોગો, શારીરિક પીડા, તાવ જેવા રોગોનો ભોગ બનવું પડી શકે છે, તેથી વધુ સારું છે કે લોકો આ એક મહિનામાં દારૂ ન પીવે.

બ્રહ્મચર્યનું પાલન કરો.આ દરમિયાન, વ્યક્તિઓને કહેવામાં આવે છે કે આ સમય દરમિયાન તેઓએ બ્રહ્મચર્યનું પાલન કરવું જોઈએ અને શારી-રિક સુખનો આનંદ માણવો જોઈએ નહીં કારણ કે આ સમયગાળા દરમિયાન ગર્ભાવસ્થાની સંભાવના પણ છે, આ સમયગાળા દરમિયાન વૈજ્ઞાનિકો આ સમયગાળાને બાળક માટે યોગ્ય નથી માનતા કારણ કે આ સમયગાળા દરમિયાન સમયની છોકરીઓ અને સ્ત્રીઓ ખૂબ પૂજા કરે છે.

તે પાઠ અને ઉપવાસ કરે છે જેના કારણે તેના સ્વાસ્થ્યને અસર થાય છે, તે આંતરિક રીતે મજબૂત બની શકતી નથી. આવી સ્થિતિમાં જો તે ગર્ભ ધારણ કરે છે તો જન્મ લેનાર બાળક ખૂબ જ નબળું પડી શકે છે, તેથી કહેવામાં આવે છે કે શ્રાવણ મહિનામાં પતિ-પત્નીએ વૈવાહિક સુખ ન લેવું જોઈએ. જો કે, ધાર્મિક ગ્રંથોમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે શ્રાવણ માં સહ-વાસ કરવાથી માત્ર સંસાર જ નહિ પણ પરલોક પણ બગડે છે.

ઝડપથી પચતો ખોરાક ખાઓઃ વરસાદની ઋતુમાં પચવામાં સમય લેતો ખોરાક ન લેવો જોઈએ, કારણ કે જો તમારા પેટમાં ખોરાક ઝડપથી પચતો નથી, તો તે આંતરડામાં સડવા લાગે છે અને તેની સ્વાસ્થ્ય પર ખરાબ અસર પડે છે. તેથી આ ઋતુમાં ઝડપથી પચતો ખોરાક ખાવાનો પ્રયાસ કરો.

વરસાદની ઋતુમાં માછલી મૂકે છે ઈંડા.વરસાદની ઋતુમાં સીફૂડ ખાવું પણ નુકસાનકારક સાબિત થઈ શકે છે, કારણ કે આ સમયે માછલી ઈંડા મૂકે છે અને તેના કારણે તેમના શરીરમાં ઘણા હોર્મોનલ ફેરફાર થાય છે. આ સમયે સીફૂડ ખાવું યોગ્ય નથી, કારણ કે તે આપણા સ્વાસ્થ્યને પણ અસર કરે છે.

વરસાદની ઋતુમાં પણ પશુઓ બીમાર પડે છે.વરસાદની ઋતુમાં જીવજંતુઓની સંખ્યા વધી જાય છે જેના કારણે અનેક રોગો થાય છે. પ્રાણીઓ મોટાભાગે તિત્તીધોડા ખાય છે અને વરસાદની મોસમમાં તેઓ ઘણા પ્રકારના જંતુઓ પણ ખાય છે, જેના કારણે તેઓ બીમાર થઈ જાય છે અને માંસાહારી ખોરાક ખાવાથી મનુષ્યમાં ચેપ ફેલાય છે.

Advertisement