ઓસ્ટ્રેલિયા કેમ મારી રહ્યુ છે મધમાખીઓને?.ખુલ્યું આ મોટું રહસ્ય..

ઑસ્ટ્રેલિયા વિશ્વનો એક એવો દેશ છે, જ્યાં સૌથી વધુ મધ ઉત્પન્ન થાય છે. જ્યાંથી વિશ્વના અન્ય દેશો મધ નિકાસ છે. હવે એક મધ મધ મધ છે. અહીં ઉદ્યોગને બચાવવા માટે મધમાખીઓ માર્યા ગયા છે. હવે તમે મધમાખીઓને કેવી રીતે મારવી તે વિચારી શકો છો અને ઉદ્યોગ કેવી રીતે ટકી રહેશે? વાસ્તવમાં, તે એક ખતરનાક રોગ છે અને જો તે બંધ ન થાય, તો આખું ઉદ્યોગ ચાર હશે.

Advertisement

ઑસ્ટ્રેલિયાના મધ ઉદ્યોગ હાલમાં લડાઇ પ્લેગને હિટ કરે છે અને તેથી મધમાખીઓ દરરોજ ચાલે છે. ઓસ્ટ્રેલિયામાં વહીવટીતંત્રે છેલ્લા 2 અઠવાડિયામાં લાખો મધમાખીઓને મારી નાખી. ખતરનાક પરોપજીવી પ્લેગને ફેલાતો અટકાવવા માટે ઓસ્ટ્રેલિયાના વહીવટીતંત્ર દ્વારા આ પગલું લેવામાં આવ્યું છે. વાસ્તવમાં ઓસ્ટ્રેલિયામાં ગયા અઠવાડિયે જ સિડની પોર્ટ નજીકના વિસ્તારોમાં વારોઆ માઈટ મળી આવી છે.

જેના કારણે ઓસ્ટ્રેલિયામાં કરોડો રૂપિયાના મધ ઉદ્યોગને નુકસાન થવાની ભીતિ સેવાઈ રહી છે. આ પછી મધમાખી ઉછેર સાથે જોડાયેલા લોકોને એલર્ટ જાહેર કરવામાં આવ્યું છે. તે જ સમયે, આ રોગચાળો ફેલાતો અટકાવવા માટે, મધમાખી ઉછેર કેન્દ્રોને લોકડાઉન હેઠળ રાખવામાં આવ્યા છે.

ઓસ્ટ્રેલિયન હની ઈન્ડસ્ટ્રી કાઉન્સિલએ જણાવ્યું છે કે ન્યુકેસલમાં મધમાખી ઉછેર કરનારાઓ કોઈ મધપૂડો અથવા મધમાખી ઉછેરનાં સાધનોને વિસ્તારની અંદર કે બહાર લઈ જતા નથી. ઓસ્ટ્રેલિયા એવા કેટલાક દેશોમાંનો એક છે જે વારોઆ જીવાતના ફેલાવાને રોકવામાં સફળ રહ્યા છે. વરોઆ જીવાતને વિશ્વભરમાં મધમાખીઓ માટે મોટો ખતરો માનવામાં આવે છે. પરંતુ આ વખતે વરોઆ જીવાત ઓસ્ટ્રેલિયામાં પોતાનો પગપેસારો કરવામાં સફળ રહી છે.

વેરોઆ જીવાત એ તલ આકારની પરોપજીવી જંતુ છે જે મધમાખીના મધપૂડા પર હુમલો કરે છે અને મધમાખીઓને નુકસાન પહોંચાડે છે. તે લાલ-ભૂરા રંગનો છે. આ નાની જંતુ મધમાખી ઉછેરનો નાશ કરવા માટે પૂરતી છે. તે મધમાખીઓમાંથી અન્ય મધમાખીઓમાં અથવા મધમાખી ઉછેરમાં વપરાતા સાધનો દ્વારા એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ ફેલાય છે.

વિશ્વભરમાં મધમાખી વસાહતોની સંખ્યામાં ઘટાડો થવા માટે આ જંતુ જવાબદાર હોવાનું માનવામાં આવે છે. તેણે વિશ્વના તમામ દેશોમાં મધમાખીઓને નુકસાન પહોંચાડ્યું છે. વારોઆ જીવાત મોટી મધમાખીઓને પણ નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. તેઓ લાર્વા અને પ્યુપાની મદદથી પ્રજનન કરે છે. જ્યારે તેમની સંખ્યા વધે છે, ત્યારે તેઓ મધમાખીઓને નબળી પાડવાને કારણે અને તેમનામાં ઘણા વધુ રોગો ફેલાવવાના કારણે બને છે.

જેમ જેમ મધમાખીમાં તેમની સંખ્યા વધે છે, તેમ તેમ તેઓ વધુ ઘાતક સાબિત થાય છે અને મધમાખીઓને વધુ નુકસાન પહોંચાડવાનું શરૂ કરે છે. આ જીવાતને કારણે મધમાખીઓ તેમની ઉડવાની ક્ષમતા ગુમાવે છે. ખોરાક માટે મધપૂડો છોડ્યા પછી, ત્યાં તેમના વળતરનો દર પણ નોંધપાત્ર રીતે ઘટે છે. આ રીતે, મધનું ઉત્પાદન ઓછું થાય છે.

ન્યુ સાઉથ વેલ્સના ચીફ પ્લાન્ટ પ્રોટેક્શન ઓફિસર અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે ઑસ્ટ્રેલિયા એ એકમાત્ર સૌથી મોટો હની ઉત્પાદક દેશ છે જે આ સમયે વોરો ભૂંસી પ્લેગથી મુક્ત થઈ ગયો છે. તેમણે જાણ કરી કે આ તકલીફ ઑસ્ટ્રેલિયાના મધ ઉદ્યોગને 70 મિલિયન ડોલરની ધિરાણ આપી શકે છે.

ડેની લે ફોર્સ, ઓસ્ટ્રેલિયાની હની ઇન્ડસ્ટ્રી કાઉન્સિલના કેરટેકર કોણ છે, જણાવ્યું હતું કે તેની ટીમ પહેલેથી જ 600 સેંકડો થઈ ગઈ છે. અને દરેક હનીકોમ્બમાં 30,000 મધમાખીઓ હતા. આ સંકેતોમાં ઓછામાં ઓછા 18 મિલિયન મધમાખીઓ હાજર હતા. ફ્લાઇંગ, ખોરાકને ઉડતી, ખોરાકને લીધે મધ વધારવા અને ઉત્પન્ન કરવા માટે ખોરાકને ઉડવાની ક્ષમતા પર મોટી અસર થાય છે. આ પ્લેગને લીધે, ઑસ્ટ્રેલિયામાં મધમાખીઓની સંખ્યા અસર થઈ છે.

જૂનના અંતમાં, આ પ્લેગને સૌ પ્રથમ ઑસ્ટ્રેલિયામાં મળી આવ્યું હતું અને ત્યારથી હની ઉત્પાદકોએ લૉકડાઉનને સંપૂર્ણપણે લૉક કર્યું છે. 1822 માં, પ્રથમ મધમાખી એપિસ મેલિફર ઑસ્ટ્રેલિયામાં લાવવામાં આવ્યા હતા. હવે ઓસ્ટ્રેલિયામાં મોટા પાયે મધમાખી સ્પિનચ છે અને મધમાખીઓના દરેક ઘરમાં મધમાખી ઉછેરવામાં આવે છે. આજે મધમાખીઓ અને મધ એ અર્થતંત્રનો મુખ્ય સ્ત્રોત છે.

Advertisement