ભારતના 10 રાજ્યોમાં નવા કોરોના વેરિઅન્ટના 69 કેસ મળ્યા, વૈજ્ઞાનિકોએ આપી ચેતવણી…

છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી ભારતમાં કોરોનાના કેસોમાં મોટો ઉછાળો આવ્યો છે. આ ઉતાર-ચઢાવ ચાલુ રહે છે. જેને લઈને તબીબી નિષ્ણાતોમાં ચિંતા જોવા મળી રહી છે. તેઓ માને છે કે કોવિડ કેસમાં આ અચાનક વધારો થવાનું કારણ ઓમિક્રોન વાયરસ BA.2 ના ત્રણ નવા પેટા પ્રકાર છે. આ ત્રણમાંથી, BA.2.75 વેરિઅન્ટ પર સૌથી વધુ દેખરેખ રાખવાની જરૂર છે.

Advertisement

દેશમાં હાલમાં બહાર આવી રહેલા ઓમિક્રોન કેસોમાં, તે અન્ય પ્રકારો કરતા 18 ટકા વધુ ફેલાય છે.કોરોના વાયરસ લગભગ અઢી વર્ષ પછી પણ દુનિયાનો પીછો છોડવા તૈયાર નથી. હવે એક ઇઝરાયેલના વૈજ્ઞાનિકે તબીબી સમુદાય અને રોગચાળાના નિરીક્ષકોમાં ગભરાટ પેદા કર્યો છે. ઈઝરાયેલના વૈજ્ઞાનિક ડૉ. શે ફ્લેઈશને દાવો કર્યો છે કે ભારતના 10 રાજ્યોમાં કોરોનાવાયરસનું સબ-વેરિઅન્ટ BA.2.75 મળી આવ્યું છે.

ડોક્ટર શે ફ્લેઈસન ઈઝરાયેલમાં શેબા મેડિકલ સેન્ટર ખાતે સેન્ટર વાઈરોલોજી લેબમાં કામ કરે છે. તેમણે લખ્યું છે કે 2 જુલાઈ સુધી BA.2.75ની 85 સિક્વન્સ અપલોડ કરવામાં આવી છે.આમાંના મોટા ભાગના ભારતના છે. બાકીના સાત અન્ય દેશોના છે.

હાલમાં, ટ્રાન્સમિશનની માહિતી હજુ સુધી જાહેર કરવામાં આવી નથી. શે ફ્લીશને આ કોવિડ કેસ વિશે વિગતવાર પણ જણાવ્યું છે. ડૉ. શેના જણાવ્યા અનુસાર, 2 જુલાઈ સુધી ભારતમાં કોવિડના નવા પેટાપ્રકારના 69 કેસ જોવા મળ્યા હતા.

જેમાં મહારાષ્ટ્રમાં 27, પશ્ચિમ બંગાળમાં 13, દિલ્હી અને જમ્મુ-કાશ્મીર અને ઉત્તર પ્રદેશમાં એક-એક, હરિયાણામાં છ, હિમાચલ પ્રદેશમાં ત્રણ, કર્ણાટકમાં 10, મધ્યપ્રદેશમાં પાંચ, તેલંગાણામાં બે મળી આવ્યા હતા. નેક્સ્ટસ્ટ્રેન અનુસાર, જીનોમ સિક્વન્સિંગ ડેટાને ટ્રૅક કરતી સાઇટ, ભારત સિવાય, એવા સાત વધુ દેશો છે જ્યાં કોવિડનો નવો પ્રકાર જોવા મળ્યો છે.

શે ફ્લીશને BA.2.75 ને બીજી પેઢીના પ્રકાર તરીકે વર્ણવ્યું છે. એવું લખવામાં આવ્યું છે કે આ પ્રથમ વખત છે જ્યારે બીજી પેઢીના વેરિઅન્ટ્સ તે દેશોમાંથી સ્થળાંતરિત થયા છે જ્યાં તેઓ જોવા મળ્યા હતા.શે ફ્લીશને આગળ ટ્વિટ કરીને લખ્યું કે શું BA.2.75 આવનારા સમયમાં વિશ્વભરમાં ફેલાશે કે કેમ, તે આટલી જલ્દી જાહેર કરી શકાય નહીં. પરંતુ BA.2.75 ચોક્કસપણે ચિંતાનું કારણ છે.

આ અંગે ઈન્ડિયન કાઉન્સિલ ઓફ મેડિકલ રિસર્ચ (ICMR)ના ટોચના વૈજ્ઞાનિક ડૉ. સમીરન પાંડા એક ન્યુઝ ચેનલ સાથે વાત કરતા જણાવ્યું હતું કે એક તરફ વિદેશી વૈજ્ઞાનિકો આને લઈને ચિંતિત છે. તે જ સમયે, ભારતીય વૈજ્ઞાનિકોનું કહેવું છે કે હવે પેનિક બટન દબાવવું ખૂબ જ વહેલું છે. તેણે કહ્યું કે નવું વેરિઅન્ટ મળવું અસામાન્ય નથી. તેમણે કહ્યું કે જેમ જેમ વાયરસ ધીમો પડી જશે તેમ તેમ તેના પ્રકારો બહાર આવશે. સમીરન પાંડાના મતે, મ્યુટેશન થવું જ પડે છે, તેની ચિંતા ન કરવી જોઈએ.

Omicron ના BA.2.75 સબ-વેરિઅન્ટ ઉપરાંત, તેના BA.2.74 અને BA.2.76 પણ કોરોના કેસોમાં વધારા માટે જવાબદાર હોવાનું માનવામાં આવે છે. TOI એ ઓપન સોર્સ ડેટાબેઝને ટાંકીને જણાવ્યું હતું કે છેલ્લા 10 દિવસમાં BA.2.76ના 298 કેસ, BA.2.74ના 216 કેસ અને BA.2.75ના 46 કેસની ઓળખ કરવામાં આવી છે.

અન્ય બે કેસ વધુ હોઈ શકે છે, પરંતુ વૈજ્ઞાનિકોની નજર BA.2.75 પર વધુ છે. જો કે ઓમિક્રોન વાયરસ કોરોનાના ડેલ્ટા જેવા પ્રકાર કરતાં વધુ ચેપી પરંતુ ઓછો ઘાતક માનવામાં આવે છે. પરંતુ ઓમિક્રોનનું આ નવું સ્વરૂપ થોડું વધારે ખતરનાક છે. તે માનવ શરીરની સંરક્ષણ પ્રણાલીને ડોજ કરવામાં વધુ માહેર છે. જેમને રસી મળી છે, તે તેમને પણ પકડી શકે છે.

Advertisement