ચેતજો હજુ આટલા દિવસ ધોધમાર વરસાદ ની આગાહી,જાણો ક્યાં ક્યાં પડ્યો વધુ વરસાદ..

દક્ષિણમાં ભારે વરસાદ બાદ રાજ્યમાં હળવો વરસાદ થયો હતો અને સોમવારે ઉત્તર ગુજરાતના સૌરાષ્ટ્ર, સાબરકાંઠા અને અરવલ્લીમાં ચાર ઈંચ જેટલો વરસાદ નોંધાયો હતો. જેમાં મેઘરજમાં ચાર ઈંચ, પોશીનામાં ત્રણ ઈંચ, વિજયનગરમાં બે, ઈડરમાં બે ઈંચ, ખેડબ્રહ્મામાં અઢી ઈંચ, ભિલોડામાં દોઢ ઈંચ અને વડાલીમાં દોઢ ઈંચ વરસાદ પડયો હતો.

Advertisement

ચરોતરના ખેડા જિલ્લામાં ત્રણ ઈંચ સુધીનો વરસાદ નોંધાયો છે.છેલ્લા 24 કલાકમાં ગુજરાતના 137 તાલુકાઓમાં ભારે વરસાદ થયો છે અને અમદાવાદ સહિત કેટલાક વિસ્તારોમાં આજે ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે. ઓખા સાગરથી 70 કિમી દૂર ઓમાન તરફ હવામાન વિભાગે નવી આગાહી કરી છે. દૂર દૂરથી તોફાન પસાર થઈ રહ્યું છે.

છેલ્લા 24 કલાકમાં રાજ્યના 137 તાલુકાઓમાં સાર્વત્રિક વરસાદ પડ્યો છે. જેમાં બોડેલીમાં સાડા ચાર ઈંચ, વાઘોડિયામાં ત્રણ ઈંચ, વડોદરામાં બે ઈંચ, સંખેડામાં બે ઈંચ જ્યારે તિલકવાડા, પાદરા અને કપરાડામાં બે ઈંચથી વધુ વરસાદ નોંધાયો હતો. આ ઉપરાંત અન્ય તાલુકાઓમાં એકથી દોઢ ઈંચ વરસાદ નોંધાયો છે.

આજે સવારે 6 થી સવારે 8 વાગ્યા સુધી 16 તાલુકામાં વરસાદ નોંધાયો છે. આમ, તમામ 33 જિલ્લાના 137 તાલુકાઓમાં મેઘમહેરનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. ગુજરાતમાં ચોમાસાના પ્રારંભે મેઘરાજાએ જળબંબાકારની સ્થિતિ સર્જી છે. બીજી તરફ અગાઉ સૂકા રહેતા કચ્છમાં આ વખતે 100 ટકાથી વધુ વરસાદ થયો છે જેના કારણે પીવાના પાણીની સાથે ખેડૂતો માટે સિંચાઈના પાણીની અછત પણ દૂર થઈ છે.

રાજ્યમાં અત્યાર સુધીમાં સિઝનના 15.3% વરસાદમાંથી 19.51 ઈંચ વરસાદ નોંધાયો છે. અમદાવાદમાં આજે સવારથી જ અનેક વિસ્તારોમાં ધીરે ધીરે ઠંડી પડી હતી. વરસાદી માહોલને કારણે આકાશ કાળા ડિબાંગ વાદળોથી ઢંકાઈ ગયું હતું, ત્યારબાદ મુશળધાર વરસાદ શરૂ થયો હતો. હવામાન વિભાગે આજે અરવલ્લી, મહિસાગર, સાબરકાંઠા અને દાહોદમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે.

આ ઉપરાંત હવામાન વિભાગે પણ અમદાવાદમાં હળવાથી મધ્યમ વરસાદના સંકેત આપ્યા છે. અમદાવાદના સરખેજ, સાંથલ, નવાપુરા, બાકરોલ વિશાલપુર અને કાસીન્દ્રા સહિત શહેરના અનેક વિસ્તારોમાં સવારથી વરસાદ શરૂ થયો છે. અરબી સમુદ્રમાં આવેલા તોફાનના કારણે ગુજરાતના દરિયાકાંઠાથી 70 કિ.મી., ઓખા નજીક 50 કિ.મી. પવન ઘડિયાળની વિરુદ્ધ દિશામાં ફૂંકાઈ રહ્યો છે. આ વાવાઝોડું ઓમાન તરફ આગળ વધી રહ્યું છે.

હવામાન વિભાગની આગાહી પ્રમાણે ચક્રવાત આગામી 48 કલાકમાં ઓમાનના કિનારે પશ્ચિમ, ઉત્તરપશ્ચિમ તરફ આગળ વધવાની સંભાવના છે. સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છના દરિયાકાંઠે ઉત્તર-પૂર્વ અરબી સમુદ્ર પરનું દબાણ ક્ષેત્ર છેલ્લા 6 કલાક દરમિયાન 5 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે ઉત્તર-પશ્ચિમ તરફ ધીમે ધીમે આગળ વધી રહ્યું છે.

જ્યાં સુધી વાવાઝોડું સમાપ્ત ન થાય ત્યાં સુધી દરિયો ન ખેડવાની સલાહ આપવામાં આવી હતી.ગુજરાતમાં એક-બે દિવસથી વરસાદનું જોર ઘટ્યું છે, જોકે રાજ્યમાં વરસાદની સ્થિતિ યથાવત છે. કેટલીક જગ્યાએ હળવો વરસાદ પણ પડી રહ્યો છે. દરમિયાન, હવામાન વિભાગે આગાહી કરી છે કે રાજ્યમાં આગામી પાંચ દિવસ સુધી વરસાદી માહોલ રહેશે. આ દરમિયાન કેટલીક જગ્યાએ ભારે વરસાદ પડી શકે છે.

અમદાવાદ હવામાન વિભાગના ડાયરેક્ટર મનોરમા મોહંતીના જણાવ્યા અનુસાર આગામી જુલાઈથી રાજ્યમાં વરસાદની તીવ્રતા ફરી વધશે. વરસાદને લઇ હવામાન વિભાગ દ્વારા આગાહી કરતાં જણાવાયું છે કે આજે રાજ્યના કેટલાક વિસ્તારમાં છુટોછવાયો વરસાદ થશે. 24 કલાક બાદ સાર્વત્રિક ભારે વરસાદના સંકેત પણ આપવામાં આવ્યા છે.

ખાસ કરીને ઉત્તર ગુજરાત અને મધ્ય ગુજરાત મેઘો ધમાકેદાર બેટિંગ કરી શકે છે. વરસાદી સિસ્ટમ સક્રિય થતા 22 જુલાઈથી ગુજરાતમાં ફરી વરસાદ જામશે. 23 અને 24 જુલાઈએ રાજ્યમાં અતિભારે વરસાદ રહેશે.20 અને 21 ના રોજ બનાસકાંઠા, સાબરકાંઠા, અરવલ્લી, મોડાસા, ગાંધીનગર, અમદાવાદ, વડોદરામાં મેઘરાજા બઘડાટી બોલાવી શકે છે.

Advertisement