ખૂંખાર ફુલન દેવીનું અપહરણ કરનાર ડાકુ છેદા સિંહ નું મોત,24 સુધી પોલીસ પણ પકડી શકી ન હતી,આવી હતી કહાની..

ચંબલની કોતરોમાં આતંકનો પર્યાય બનીને દેશની સંસદમાં સફર કરનાર ડાકુ રાણી ફૂલન દેવીના અપહરણનો આરોપ લગાવનાર છેડા સિંહનું અવસાન થયું એક જમાનામાં તમે છેડા સિંહની કોતરોમાં બોલતા હતા 24 વર્ષ સુધી પોલીસ તેની ધરપકડ કરી શકી નથી.

Advertisement

તે 1981માં ફૂલન દેવીના અપહરણમાં સામેલ હતો તેની 24 વર્ષ બાદ ધરપકડ કરવામાં આવી હતી તે સમયે તેના પર 50,000 રૂપિયાનું ઈનામ હતું 27 જૂને ઇટાવા જેલમાં દાખલ થયા બાદ છેડા સિંહની તબિયત બગડી હતી.

આ પછી તેને સૈફઈ મેડિકલ યુનિવર્સિટીમાં દાખલ કરવામાં આવ્યો તબીબોના જણાવ્યા અનુસાર તેમને ટીબીની બીમારી હતી સૈફાઈ મેડિકલ યુનિવર્સિટીમાં સારવાર દરમિયાન સોમવારે સાંજે તેમનું મોત થયું હતું.

સામાજિક ભેદભાવ અને જુલમને કારણે તે ડાકુઓ તરફ ઝુકાવતો હતો એવું કહેવાય છે કે ગામના કેટલાક દબંગ લોકો દ્વારા તેણી પર બળાત્કાર કરવામાં આવ્યો હતો જેનો બદલો લેવા માટે ફૂલને એક ગેંગ બનાવી હતી ફૂલન ત્યારે ચર્ચામાં આવી.

જ્યારે તેની ગેંગ પર 22 ઠાકુરોની હત્યા કરવાનો આરોપ હતો જો કે ફૂલન હંમેશા એ હત્યાકાંડને નકારતો હતો ફૂલન દેવીએ 1983માં ઈન્દિરા ગાંધીના સમયમાં આત્મસમર્પણ કર્યું હતું તે સમયે તેમની સાથે દસ હજારથી વધુ સમર્થકો હતા.

સરકારે તેને ખાતરી આપી હતી કે તેને મૃત્યુદંડ આપવામાં આવશે નહીં તેમને 1994માં ઉત્તર પ્રદેશની મુલાયમ સરકારે મુક્ત કર્યા હતા જ્યારે ચંબલમાં ડાકુઓ વિરુદ્ધ અભિયાન ચાલી રહ્યું હતું ત્યારે છિદ્દા સિંહ ત્યાંથી ફરાર થઈ ગયો હતો તે સતનામાં રહેવા લાગ્યો તે જ સાધુ બની ગયો હતો.

તે સતનામાં બ્રિજમોહન દાસ મહારાજના નામથી રહેતો હતો છિદ્દા સિંહ અહીં ભગવદ આશ્રમમાં રહેતા હતા તેઓ 69 વર્ષના છે છિદ્દા સિંહ અપરિણીત છે હવે તેની તબિયત પણ ખરાબ છે નાદુરસ્ત તબિયતના કારણે તે ઘરેથી ગાયબ હતો.

તેની હાલત એવી થઈ ગઈ છે કે તે બરાબર ચાલી પણ શકતો નથી ઔરૈયા જિલ્લાના અયાના પોલીસ સ્ટેશનના ભતૌન ગામનો રહેવાસી 65 વર્ષીય છેડા સિંહની 26 જૂન 2022ના રોજ ચિત્રકૂટમાંથી ધરપકડ કરવામાં આવી હતી.

તે જ દિવસે તેને જિલ્લા જેલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યો હતો ફૂલન દેવીનું અપહરણ કુખ્યાત ડાકુ વિક્રમ મલ્લાહના ઠેકાણાથી કરવામાં આવ્યું હતું જેમાં છેડા સિંહ પણ સામેલ હતો લાલરામ ગેંગ દ્વારા ફૂલન દેવીનું અપહરણ કરવામાં આવ્યું હતું.

ગેંગના ચુંગાલમાંથી છૂટ્યા બાદ ફૂલન દેવીએ બહેમાઈ હત્યાકાંડને અંજામ આપ્યો હતો 24 વર્ષ બાદ છેડા સિંહની ધરપકડ કરવામાં પોલીસને સફળતા મળી હતી તે બાબાના વેશમાં ચિત્રકૂટમાં રહેતો હતો.

છેડાએ પોલીસને ફૂલન દેવીના અપહરણથી લઈને બહેમાઈ હત્યાકાંડ સુધીની સમગ્ર કહાણી કહી છેડા પણ વધતી ઉંમર સાથે ટીબીની બીમારી સામે લડી રહ્યા હતા તેની ધરપકડ બાદ તેને 27 જૂને સૈફઈ મેડિકલ કોલેજમાં રિફર કરવામાં આવ્યો હતો.

સિનિયર જેલ સુપ્રિટેન્ડેન્ટ ડો.રામધાનીએ જણાવ્યું કે સોમવારે મોડી સાંજે છેડા સિંહનું સારવાર દરમિયાન મોત થયું હતું તે સાધુના વેશમાં ચિત્રકૂટના એક મઠમાં ઘણા સમયથી છુપાયેલો હતો છેડા સિંહ પર 1981માં બેહમાઈની ઘટના પહેલા વિક્રમ મલ્લાહના ઠેકાણામાંથી ફૂલન દેવીનું અપહરણ કરવાનો આરોપ હતો.

તે અપહરણ ડાકુઓમાં સામેલ હતો છેડા સિંહ પોતાનો રૂપ બદલીને ચિત્રકૂટમાં રહેવા લાગ્યા છેડા સિંહે કાગળ પર જ આત્મહત્યા કરી લીધી છે જોકે પોલીસે પરિવારના દાવા પર વિશ્વાસ કર્યો ન હતો તેની 24 વર્ષ બાદ ધરપકડ કરવામાં આવી હતી.

લાલારામ ગેંગનો અંત આવ્યા બાદ ધીરે ધીરે ગેંગનો અંત આવવા લાગ્યો હતો પછી છેડા સિંહે પણ પોતાનું નામ અને રૂપ બદલીને ચિત્રકૂટમાં રહેવાનું શરૂ કર્યું અગાઉ તેઓ ચિત્રકૂટના કાશી ઘાટમાં રહેતા હતા.

છેલ્લા દસ વર્ષથી તેઓ જાનકી કુંડના આરાધના આશ્રમમાં સેવાદાર તરીકે ફરજ બજાવતા હતા ડાકુ છેડા સિંહ વિરૂદ્ધ વિવિધ પોલીસ સ્ટેશનમાં 21 ગુના નોંધાયા હતા પોલીસના જણાવ્યા અનુસાર તેની પાસેથી ચિત્રકૂટના બ્રિજમોહન દાસના નામનું.

નકલી આધાર કાર્ડ પાન કાર્ડ મતદાર આઈડી અને રેશનકાર્ડ મળી આવ્યું હતું છેડા સિંહ પર ચંબલ વિસ્તારમાં કુખ્યાત લાલારામ ગેંગ માટે અપહરણનો ઉદ્યોગ ચલાવવાનો પણ આરોપ છે.

છેડા સિંહ બ્રિજમોહન દાસ મહારાજના નામથી સતનામાં રહેતો હતો તેઓ ત્યાં ભગવદ આશ્રમમાં રહેતા હતા આ સમયે તેમની ઉંમર લગભગ 69 વર્ષની હતી છેડા સિંહે લગ્ન કર્યા ન હતા કહેવાય છે કે 20 વર્ષની ઉંમરે તે પોતાના ઘરેથી ભાગી ગયો હતો.

Advertisement