ઘર માં ગાય કે ભેંસ હોઈ તો એમને ખવડાવો આ ચોકલેટ,રોજ કરતા આપશે વધારે દૂધ…

શું તમે ક્યારેય ગાય અને ભેંસને ચોકલેટ ખાતા જોયા છે જવાબ હશે ના જો તમને કહેવામાં આવે કે દૂધાળા જાનવર પણ ચોકલેટ ખાય છે તો તમને નવાઈ લાગશે હકીકતમાં થોડા વર્ષો પહેલા ભારતીય પશુચિકિત્સા સંશોધન સંસ્થા બરેલીએ આવી ચોકલેટ વિકસાવી હતી.

Advertisement

જે ગાય અને ભેંસને ખવડાવીને દૂધ ઉત્પાદનની ક્ષમતામાં વધારો કરે છે પોષક તત્વોથી ભરપૂર આ ચોકલેટ પોષક તત્વોથી ભરપૂર છે મોટાભાગના દૂધાળા પશુઓ પોષક તત્વોના અભાવે દૂધ આપવાનું બંધ કરી દે છે આવી સ્થિતિમાં આ ચોકલેટ ખવડાવીને પશુઓની દૂધ આપવાની ક્ષમતા વધારી શકાય છે.

જો કે ધ્યાનમાં રાખો કે માત્ર રમુજી પ્રાણીઓ જ આ ચોકલેટ ખાઈ શકે છે આ ચોકલેટ પશુને ખવડાવવાથી તેની ભૂખ સારી લાગે છે દૂધનું ઉત્પાદન પણ વધે છે ઇન્ડિયન વેટરનરી રિસર્ચ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ બરેલી દ્વારા બનાવવામાં આવેલી આ UMMB એનિમલ ચોકલેટને પ્રાણીઓ માટે અત્યંત ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે.

સીતાપુરીના પશુધન વિજ્ઞાની ડૉ.આનંદ સિંહ કહે છે કે દરરોજ 500 થી 600 ગ્રામ આ ચોકલેટ એક પ્રાણીને ખવડાવવી જોઈએ આ ચોકલેટ બનાવવા માટે તેમાં બ્રાન સરસવનું તેલ યુરિયા કેલ્શિયમ મેગ્નેશિયમ ઝિંક કોપર મીઠું વગેરેનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે.

તે પ્રાણીઓને પોષક તત્વો પૂરો પાડે છે જો પશુઓને પોષક તત્વો મળે તો તેમની પાચનક્રિયા યોગ્ય રહે છે જેના કારણે દૂધ ઉત્પન્ન કરવાની ક્ષમતા વધે છે ડો.આનંદ સિંહ કહે છે.

કે તેના સેવનથી જાનવરોની પાચનક્રિયા સારી રહે છે અને પછી તેઓ ઘોર અને દીવાલ ચાટતા નથી તેનાથી પ્રાણીઓમાં પ્રોટીનની માત્રા પૂરી થાય છે આ ચોકલેટ પ્રાણીઓમાં હોર્મોન્સનું સંતુલન જાળવવામાં ઘણી મદદગાર સાબિત થાય છે.

ત્યારબાદ જાણીએ દૂધ વધારવાના અન્ય ઉપાય વિશે.જે રીતે બાળકોના સ્વાસ્થ્ય માટે બજારમાં અનેક પોષક પાઉડર ઉપલબ્ધ છે તેવી જ રીતે દૂધાળા પશુઓ માટે પણ ઘણી કંપનીઓના પાઉડર ઉપલબ્ધ છે જેનો ઉપયોગ કરીને પશુઓ વધુ દૂધ આપે છે.

આ ઉપરાંત ખેડૂતો પશુઓ માટે સ્વદેશી રીતે ચૂર્ણ પાઉડર પણ બનાવે છે જે પશુઓને ખવડાવવાથી વધુ દૂધ આપે છે ઘણા લોકો પોતાની ગાય અને ભેંસમાંથી વધુ દૂધ મેળવવા માટે ઇન્જેક્શન વગેરેનો સહારો લે છે તે શરૂઆતમાં અસરકારક સાબિત થાય છે.

પરંતુ કેટલીકવાર તેની અસર વિપરીત પણ થાય છે વધુ ને વધુ દૂધ કાઢવા માટે ગાય અને ભેંસ ઓક્સીટોસીનનું ઇન્જેક્શન આપે છે આ દૂધનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ખતરનાક છે ઓક્સીટોસીનના ઈન્જેક્શન પર પ્રતિબંધ હોવા છતાં.

તેનો ઉપયોગ ગાય અને ભેંસમાં દૂધ ઉત્પાદન વધારવા માટે થાય છે આવી સ્થિતિમાં યુઝર અને વેચનાર બંનેને દંડ અને સજા થઈ શકે છે ફૂડ સેફ્ટી એન્ડ ડ્રગ એડમિનિસ્ટ્રેશને ઘણી વખત આવા ઇન્જેક્શનનું કન્સાઈનમેન્ટ પકડ્યું છે.

અને તેના પર સજા અને દંડની જોગવાઈ છે એવું માનવામાં આવે છે કે ગાય અને ભેંસને દૂધ આપવા છતાં તેમના બાળકો માટે લગભગ 25 ટકા બચત થાય છે આ ઈન્જેક્શન આપીને દૂધ પણ બહાર કાઢવામાં આવે છે જે ખતરનાક છે.

ગાય ભેંસનું દૂધ વધારવા માટે આપણે હંમેશા બિન-હાનિકારક પગલાં લેવા જોઈએ જેથી પશુઓના સ્વાસ્થ્યને કોઈ નુકસાન ન થાય અને દૂધ પણ વધુ માત્રામાં મળે આવા ઉપાયો અપનાવીને તમે ગુણવત્તાયુક્ત દૂધ વધુ માત્રામાં મેળવી શકો છો.

આ માટે જરૂરી છે કે આપણે ગાય કે ભેંસના આહાર પર પણ ધ્યાન આપીએ આ સિવાય તેમની જાળવણી અને સંભાળ પર પણ ધ્યાન આપવું જોઈએ પશુપાલન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ગાયનું ઘાસ ખવડાવવાથી ગાયનું દૂધ વધે છે કોપિયા ઘાસમાં ઔષધીય ગુણો હોય છે જે દૂધની માત્રામાં વધારો કરે છે.

ગાયનું ઘાસ ખવડાવવાથી ગાયના સ્વાસ્થ્ય પર કોઈ વિપરીત અસર થતી નથી અને દૂધની માત્રા પણ સરળતાથી વધી જાય છે ગાયના ઘાસમાં કેટલીક વિશેષતાઓ જોવા મળે છે જેના કારણે તેને ગાય અને ભેંસોને ખવડાવવાથી ફાયદો થાય છે.

કાઉપી ગ્રાસની વિશેષતા એ છે કે આ ઘાસ અન્ય ઘાસ કરતાં વધુ સુપાચ્ય હોય છે તે પ્રોટીન અને ફાઇબરથી સમૃદ્ધ છે જે ડેરી પ્રાણીઓ માટે જરૂરી છે આવી સ્થિતિમાં જો પશુપાલકો ગાય અને ભેંસને ચપટી ઘાસ ખવડાવે તો તેઓ કુદરતી રીતે દૂધનું પ્રમાણ વધારી શકે છે.

ઉપરોક્ત ઘરગથ્થુ ઉપચારો ઉપરાંત પશુપાલકે દૂધાળા પશુ ગાય ભેંસની યોગ્ય જાળવણી અને સંભાળ પર પણ ધ્યાન આપવું જોઈએ તે દૂધ ઉત્પાદન વધારવામાં પણ મદદ કરે છે દૂધાળા ઢોર ગાય ભેંસનું રહેઠાણ સ્વચ્છ હોવું જોઈએ.

જેમાં પ્રકાશ અને હવાની યોગ્ય વ્યવસ્થા હોવી જોઈએ પશુઓ માટે એક પાકી જગ્યા પણ હોવી જોઈએ જ્યાં તે વરસાદની મોસમમાં આરામથી બેસી શકે ખાસ ઘર અને ખોરાકનો વિસ્તાર પ્રાણીઓને રહેવા માટે પ્રમાણમાં ઊંચો અને સ્તરનો હોવો જોઈએ.

ઉનાળામાં પશુઓ માટે પંખા કે કુલરની સગવડ રાખવી જોઈએ જેથી કરીને પશુઓને કાળઝાળ ગરમીથી રાહત મળે પશુઓને લીલો ચારો ખવડાવવો જોઈએ આનાથી દૂધનું પ્રમાણ વધે છે.

પશુને સમયાંતરે રસી આપવી જોઈએ જેથી પશુ વહેલું રોગનો શિકાર ન બને પ્રાણીઓને ક્યારેય ખુલ્લામાં ન છોડવા જોઈએ જ્યારે ખુલ્લામાં છોડી દેવામાં આવે છે ત્યારે પ્રાણીઓ અહીં-ત્યાં ફરવા લાગે છે અને અનેક પ્રકારની હાનિકારક વસ્તુઓ ખાય છે જેનાથી તેમના સ્વાસ્થ્ય પર ખરાબ અસર પડે છે.

Advertisement