ગુજરાતમાં આ નવી બીમારીની એન્ટ્રી થતા લોકોમાં ખળભળાટ,11 જિલ્લાઓમાં મળી આવ્યા કેસ..

મનુષ્યની જેમ પ્રાણીઓમાં પણ રોગ ફેલાય છે અને સમયસર તેના પર ધ્યાન આપવુ ખૂબ જ જરૂરી છે. જેમ મનુષ્યમાં કોઈ રોગ ફેલાય અને સમયસર તેના પર ધ્યાન આપવામાં ન આવે તો તે ઘાતક બને છે, એવી જ રીતે પશુમાં પણ હોય છે. હાલમાં ગાય અને ભેંસમાં એક વિચિત્ર રોગ ફેલાયો છે, જોકે ગુજરાતમાં ગાયોમાં આ રોગ વધુ જોવા મળી રહ્યો છે. આ રોગના કારણે પશુપાલકોમાં ફફડાટ જોવા મળી રહ્યો છે.

Advertisement

આ એક ચામડીનો રોગ છે અને તે પણ કોરોના વાઇરસની જેમ ચેપી રોગ છે. આજકાલ લમ્પી સ્કિન ડિસીસ રોગ પશુઓમાં જોવા મળી રહ્યો છે. રાજ્યમાં જામનગર, રાજકોટ જિલ્લામાં ગાયોમાં લમ્પી સ્કિન ડિસીસનો રોગ જોવા મળ્યો છે, જે ચેપી રોગ છે. આ રોગ બીજા પશુઓમાં ન થાય તે માટે પશુપાલન વિભાગ એક્શનમાં આવ્યું છે. વિભાગે લમ્પી સ્કિન ડિસીસ થયેલા પશુઓને બીજા પશુઓથી દૂર રાખવાની સલાહ આપી છે.

આ ઉપરાંત રોગને કાબૂમાં લેવા પશુોને વેક્સિન આપવામાં આવી રહી છે.કૃષિ મંત્રી રાઘવજી પટેલે જણાવ્યું હતું કે, રાજ્યમાં ગાય-ભેંસની કેટેગરીમાં લમ્પી સ્કીન ડિસીઝના રોગોને નિયંત્રણમાં લેવા માટે મુખ્યમંત્રી ભૂપેન્દ્ર પટેલની આગેવાની હેઠળની રાજ્ય સરકાર દ્વારા વ્યાપક રસીકરણ અને સઘન સારવાર આપવામાં આવી રહી છે. લમ્પી સ્કીન ડિસીઝના રોગોથી ગભરાવાને બદલે, સંવર્ધકોએ સાવચેત રહેવાની જરૂર છે.

મંત્રીએ જણાવ્યું કે, હાલમાં રાજ્યના સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છ વિસ્તારના 11 જિલ્લાઓમાં આ રોગના લક્ષણો જોવા મળ્યા છે, જેમાં દેવભૂમિ-દ્વારકા, જામનગર, કચ્છ, રાજકોટ, પોરબંદર, સુરેન્દ્રનગર, જૂનાગઢના પશુઓમાં આ રોગ જોવા મળ્યો છે.મોરબી, ભાવનગર, અમરેલી અને સુરત જિલ્લામાં મંત્રીએ પશુપાલકોને સતર્ક રહેવા અપીલ કરી હતી અને જણાવ્યું હતું કે જો કોઈ પશુમાં આ રોગના લક્ષણો દેખાય તો પશુપાલકોએ એનિમલ હેલ્પલાઈન નંબર પર સંપર્ક કરવો.

1962 અને નજીકની સરકારી વેટરનરી હોસ્પિટલનો સંપર્ક કરો, જેથી સમયસર સારવાર અને રસીકરણથી આ રોગ અન્ય પ્રાણીઓમાં ફેલાતો અટકાવી શકાય અને આ રોગને નિયંત્રણમાં લઈ શકાય.

સ્થાનિક પશુ ચિકિત્સક અધિકારીની સલાહ મુજબ, પશુપાલકોએ પહેલા રોગગ્રસ્ત પશુને અન્ય તંદુરસ્ત પશુઓથી અલગ કરવા અને તેના ખોરાક, પાણી અને માવજત માટે અલગ વ્યવસ્થા કરવી, રોગગ્રસ્ત વિસ્તારમાંથી પશુઓની અવરજવર બંધ કરવી, પશુઓના રહેઠાણની વ્યવસ્થા કરવી. સ્વચ્છ રાખવું.

પશુ ચિકિત્સક અધિકારીની સલાહ મુજબ માખીઓ, મચ્છરોનું નિયંત્રણ કરો અને અન્યના ચેપને અટકાવો, જેથી આ રોગનો ફેલાવો અટકાવી શકાય.અત્રે ઉલ્લેખનીય છે કે લમ્પી સ્કીન ડિસીઝ એ વાયરસથી ફેલાતો રોગ છે, જે મચ્છર, માખીઓ, જૂ, ભમરી વગેરે દ્વારા તેમજ ચેપગ્રસ્ત પ્રાણીઓ, દૂષિત ખોરાક અને પાણીના સીધા સંપર્ક દ્વારા ફેલાય છે.

આ રોગના લક્ષણો પશુઓમાં સામાન્ય તાવ, આંખ અને નાકમાંથી સ્ત્રાવ, મોઢામાંથી લાળ નીકળવી, આખા શરીરમાં ગાંઠ જેવા કોમળ ફોલ્લાઓ, દૂધ ઉત્પાદનમાં ઘટાડો અને ખોરાક કે ખોરાક લેવામાં તકલીફ પડવી વગેરે છે.

કેટલાક કિસ્સાઓમાં, સગર્ભા પ્રાણીઓ ધોવાઇ જાય છે અને ક્યારેક મૃત્યુ પણ પામે છે. રાજ્યમાં અતિવૃષ્ટિને કારણે ખેતીને થયેલા નુકસાન અંગે મંત્રીએ જણાવ્યું હતું કે, દક્ષિણ ગુજરાત, મધ્ય ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્રના અતિવૃષ્ટિથી પ્રભાવિત જિલ્લાઓમાં ખેતીની જમીન ધોવાણ અને પાકને થયેલા નુકસાનનો સર્વે કરવામાં આવ્યો છે.

ઉદેપુર, નર્મદામાં ખેતીની જમીન ધોવાણ અને પાકને નુકસાન થયું છે. અને સૌરાષ્ટ્ર ભરૂચ અને ગીર સોમનાથ અને જૂનાગઢ જિલ્લાઓમાં, તંત્રને નુકસાની સર્વેક્ષણની કામગીરી વધુ સઘન રીતે હાથ ધરવા અને ભારે વરસાદથી નદીઓમાં પૂર અને ખેતરોમાંથી પાણી ઉભરાવાની જાણ કરવા નિર્દેશ આપવામાં આવ્યો છે.

અસરગ્રસ્તોને થયેલા નુકસાન અંગે પ્રાપ્ત અહેવાલ મુજબ રાજ્ય સરકાર દ્વારા સહાય પૂરી પાડવામાં આવશે.નિષ્ણાંતો મુજબ હાલ આ રોગની કોઈ સારવાર ઉપલબ્ધ નથી. હાલમાં તેની સારવાર લક્ષણો જોઇને કરવામાં આવી રહી છે. જેમ કે તાવ હોય તો તાવની દવા આપી દેવાય છે, કોઇ જગ્યાએ ઘા પડ્યા હોય તો ડ્રેસિંગ કરી દેવામાં આવે છે.

નિષ્ણાંતો મુજબ કડવો લિમડો, એલોવેરા, તુલસી, હળદર અને લસણનો લેપ પશુને લગાવી શકાય છે, તેનાથી થોડા સમય માટે તેને આરામ મળે છે. જોકે આ પ્રકારના કેસોમાં તબીબની જરૂર અવશ્ય પડે છે. ફૂડ એન્ડ એગ્રીકલ્ચર ઓર્ગેનાઇઝેશન (FAO) મુજબ 10 ટકા પશુઓ આ રોગના કારણે મોતને ભેટે છે.

Advertisement