ગુજરાત માં વાવાઝોડું નો ખતરો,ગુજરાત માં પવન સાથે ભયંકર વાવાઝોડાનો ખતરો,70 કિલો મીટર દૂર…

સિઝનના પ્રથમ અને ભારે વરસાદને કારણે વ્યાપક પાણી ભરાયા છે, પૂર અને ઘરો અને દુકાનોને નુકસાન થયું છે. જેમાં અમદાવાદમાં ફરી એકવાર વાવાઝોડા અને વરસાદની સંભાવના છે. અમદાવાદ અને આસપાસના વિસ્તારોમાં 19મીએ એટલે કે નવા સપ્તાહના બીજા દિવસે સવારથી સાંજ સુધીમાં ભારે વરસાદની શક્યતા છે. આવા નીચાણવાળા વિસ્તારમાં વેપારીઓ અને રહીશોને ભારે મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવાનો વારો આવ્યો હતો.

Advertisement

હાલમાં અનેક ગામો પાણીમાં ડૂબી ગયા છે. ત્યારે NDRFની ટીમ પણ તેમની સુરક્ષા માટે સતત કામ કરી રહી છે. ગુજરાતના દરિયાકાંઠે 70 કિમી દૂર ઓખી ખાતે અરબી સમુદ્રમાં આવેલા વાવાઝોડાને કારણે પવનની ઝડપ 50 કિમી પ્રતિ કલાક છે.આ વાવાઝોડું ઓમાન તરફ આગળ વધી રહ્યું છે.

ભારતીય હવામાન વિભાગના અધિકારીઓ શનિવારે સવારે પોરબંદર દરિયાકિનારે લગભગ 100 કિમી પશ્ચિમમાં રચાયા ત્યારથી દબાણ ક્ષેત્ર તરીકે વર્ગીકૃત હવામાન પ્રણાલી પર નજર રાખી રહ્યા છે. આગામી 24 કલાક દરમિયાન તે પશ્ચિમ-ઉત્તરપશ્ચિમ તરફ ઉત્તરપશ્ચિમ અરબી સમુદ્ર તરફ ઓમાનના દરિયાકાંઠે આગળ વધે તેવી સંભાવના છે. હવામાન કચેરીએ રવિવાર સાંજ સુધીમાં પવનની ઝડપ 55 કિમી પ્રતિ કલાક અને ક્યારેક 65 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે પહોંચવાની આગાહી કરી છે.

રવિવાર સાંજ સુધી ગુજરાતના દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં દરિયાની સ્થિતિ ખરાબ રહેવાની સંભાવના છે. સાથે જ માછીમારોની સુરક્ષા માટે દરિયો ન ખેડવાની સૂચના પણ આપવામાં આવી છે. તંત્ર પણ એલર્ટ દર્શાવી રહ્યું છે.સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં પણ ભારે વરસાદના પગલે ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે. દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોને ફરી એકવાર એલર્ટ પર મૂકવામાં આવ્યા છે.

પરિસ્થિતિને પહોંચી વળવા NDRFની એક ટીમ તૈનાત કરવામાં આવી છે. સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં ભારે વરસાદને કારણે અનેક ડેમો ધરાશાયી થવાના છે. આ સંદર્ભે હવામાન વિભાગે અનેક ગામોમાં એલર્ટ જાહેર કર્યું છે. હવામાન વિભાગે નીચાણવાળા વિસ્તારોમાં લોકોને સ્થળાંતર કરવાની સૂચના પણ આપી છે.

ગુજરાતમાં ચોમાસાની અડધી સિઝન પૂરી થઇ ગઇ છે અને 57 ટકા વરસાદ થઇ ગયો છે. વરસાદનો પખવાડિયા લાંબો વિરામ પૂર્ણ થતાં હવે વાવેતરને વેગ મળવાનું સ્પષ્ટ છે છતાં અત્યાર સુધીની વાવેતરની સ્થિતિ ચકાસવામાં આવે તો મગફળીના વાવેતરમાં ઘટાડો થયો છે જ્યારે કપાસના વાવેતરમાં વૃધ્ધિ છે. 15 જુલાઇનાં આંકડાકીય રિપોર્ટ પ્રમાણે ગુજરાતમાં મગફળીના વાવેતરમાં 7.41 ટકાનો ઘટાડો થયો છે. 14.26 લાખ હેક્ટરમાં મગફળીનું વાવેતર થયું છે જે ગત વર્ષમાં 15.4 લાખ હેક્ટરમાં હતું.

Advertisement