હવામાન વિભાગ ની આગાહી અનુસાર જાણો આજે ગુજરાત માં ક્યાં ક્યાં પડી શકે છે વરસાદ.

ગુજરાત માટે રાહતના સમાચાર આવ્યા છે. સૌરાષ્ટ્રના કાંઠે અરબી સમુદ્રમાં સર્જાયેલું લો પ્રેશર હવે ડીપ્રેશનમાં ફેરવાયું છે. વિનાશક વાવાઝોડાનું પ્રારંભિક રૂપ આ પ્રેશર આમ તો મુશળધાર વરસાદનું કારણ બને છે. હવે તેની દિશા બદલાઈ છે.

Advertisement

ઉત્તર દરિયાકાંઠા તરફથી તે પશ્ચિમે ઓમાન તરફ ફંટાશે. આ કારણોસર છુટા છવાયા ઝાપટાં પડશે તેવી હવામાન વિભાગે આશંકા વ્યક્ત કરી છે.ગુજરાતમાં આજથી વરસાદનું જોર ઘટી શકે છે. રાજ્યમાં આજે સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતના ભાગોમાં વરસાદ પડી શકે છે. આજે કચ્છના કેટલાક વિસ્તારોમાં વરસાદ પડી શકે છે.

આજે દીવ-દમણ, દાદરાનગર હવેલી, સૌરાષ્ટ્ર, કચ્છ, પોરબંદર, જૂનાગઢ, ગીર સોમનાથ, અમરેલી, ભાવનગર અને દ્વારકામાં વરસાદ પડી શકે છે.ગુજરાતમાં માત્ર એક જ દિવસમાં 140 તાલુકાઓમાં વરસાદ નોંધાયો છે.પાટણના શંખેશ્વરમાં સૌથી વધુ વરસાદ નોંધાયો છે. જ્યારે ઉત્તર ગુજરાતના વિવિધ વિસ્તારોમાં ધીમીધારે વરસાદ વરસ્યો હતો. આથી મધ્ય ગુજરાતમાં પણ છૂટોછવાયો વરસાદ પડ્યો હતો.

ગુજરાતમાં સૌથી વધુ 17 મીમી પાટણના શંખેશ્વરમાં નોંધાયો છે. જ્યારે સમીમાં 15 મીમી, સાણંદમાં 15 મીમી વરસાદ, અંજારમાં 14 મી.મી. ભાભરમાં 14 મી.મી. વરસાદ, રાધનપુરમાં 14 મીમી, પેટલાદમાં 12 મી.મી. વરસાદ, વસોમાં 12 મીમી, કલ્યાણપુરમાં 11 મી.મી. વરસાદ, દિયોદરમાં 11 મીમી, હારીજમાં 11 મી.મી. વરસાદ, બેચરાજીમાં 11 મીમી અને ખેરગામમાં 11 મીમી. વરસાદ વરસી રહ્યો છે.

ઉલ્લેખનીય છે કે, સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં ભારે વરસાદ થયો છે જ્યારે અમદાવાદ અને સુરેન્દ્રનગર પંથકમાં ખેડૂતોને નુકસાન થયું છે. દરમિયાન એક તરફ સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતમાં વરસાદ પડી રહ્યો છે. ગુજરાતમાં સારા વરસાદને કારણે નદીઓ અને કેનાલોમાં પાણી ભરાતાં સૌરાષ્ટ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાતના ખેડૂતોમાં ખુશીની લાગણી જોવા મળી રહી છે.

બીજી તરફ અમદાવાદ અને સુરેન્દ્રનગર જિલ્લાના કેટલાક તાલુકાઓમાં આજે પણ પૂરતો વરસાદ થયો નથી. ઓછા વરસાદને કારણે આજદિન સુધી વાવણી થઈ શકી નથી જેના કારણે ખેતરો સુકાઈ રહ્યા છે. અને જગતનોટ કાગ પૃથ્વીના સ્વામીની રાહ જોઈ રહ્યો છે. જો ટૂંક સમયમાં વરસાદ નહીં પડે તો મગફળી, કપાસ સહિતના પાકોની વાવણીનો સમય પૂર્ણ થઈ જશે, આવી સ્થિતિમાં ખેડૂતોના માથે સંકટના વાદળો મંડરાઈ રહ્યા છે.

દક્ષિણ ગુજરાતના સુરત, નવસારી, વલસાડ, ડાંગ અને તાપી જિલ્લામાં ભારે વરસાદ વરસતા છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં 15મી જુલાઇ સુધી જે વરસાદ નોંધાયો હતો તે વરસાદના આંકડાનો રેકોર્ડ તોડી સરેરાશ 71 ટકા વરસાદ સવા મહિનામાં જ વરસી ચૂકયો છે.

આ વરસાદમાં નવસારીમાં આ સિઝનમાં 79 ટકા અને વલસાડમાં 81 ટકા વરસાદે ભારે તારાજી સર્જી છે. દર વર્ષ કરતા આ વર્ષે મેઘરાજાનું જોર ભારે રહેવાની સાથે જ નવસારી અને વલસાડ જિલ્લામાં પૂર આવતા ભારે ખાનાખરાબી થઇ હતી. અને પાણી હાઇવે પર પણ ફરી વળતા હાઇવે બંધ કરી દેવો પડયો હતો.

છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં આવી સ્થિતિનું આ વર્ષે જ નિર્માણ થયુ છે.અમદાવાદમાં વરસાદની વાત કરીએ તો, છેલ્લાં બે દિવસથી અમદાવાદમાં પડી રહેલા છૂટાં છવાયા ઝાપટાંના કારણએ ગરમી અને બફારાનું પ્રમાણ વધ્યું છે. અરબી સમુદ્રમાં સક્રિય થયેલું લો પ્રેશર સોમવારે બપોર પછી મધ્યપ્રદેશની આસપાસ પહોંચવાની શક્યતા હોવાથી શહેરમાં બે દિવસ મધ્યમ વરસાદની પડવાની શક્યતા છે.

રવિવારે અમદાવાદનું મહત્તમ તાપમાન 32.9 ડિગ્રી અને લઘુત્તમ તાપમાન ડિગ્રી નોંધાયું હતું. સોમવારે બપોર પછી શહેરમાં વરસાદનું જોર વધશે તેમજ 20 જુલાઇ સુધી વરસાદી માહોલ રહેવાનું અનુમાન હવામાન વિભાગે આપ્યું છે. લો-પ્રેશરની અસરથી આગામી 48 કલાક દરમિયાન દક્ષિણ ગુજરાત, કચ્છ અને સૌરાષ્ટ્રમાં ભારે વરસાદ તેમજ રાજ્યના અન્ય વિસ્તારોમાં વરસાદી ઝાપટાથી મધ્યમ વરસાદ પડવાની શક્યતા છે.

Advertisement