કળિયુગ પછી આવનાર યુગ કેવો હશે, તેમાં માણસો કેવો વર્તન કરશે, જાણો અહી…

જેમ આપણે બધા જાણીએ છીએ. હિન્દુ ધર્મમાં સમયગાળો ચાર ભાગમાં વહેંચાયેલો છે. સતયુગ, ત્રેતાયુગ, દ્વાપરયુગ અને કલિયુગ, આપણે હવે કલિયુગમાં જીવી રહ્યા છીએ. અને એવો યોગ કે જેમાં માનવ જાતિનું મન અસંતોષથી ભરેલું હોય.

Advertisement

બધા માનસિક રીતે અસ્વસ્થ છે અને માત્ર એક ચતુર્થાંશ ધર્મ ઝનૂની તરીકે બાકી છે. ચારેબાજુ અહંકાર, આતંક અને માત્ર લોભ જ દેખાય છે. પણ શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે આ શાપિત યુગનો અંત ક્યારે આવશે અથવા કળિયુગ પછી કેવો યુગ આવશે.

જો તમે આ જાણતા ન હોવ તો ચાલો આજની પોસ્ટ દ્વારા તમને જણાવીએ. ધાર્મિક ગ્રંથો અનુસાર, યુગ પરિવર્તનનો આ 22મો તબક્કો ચાલી રહ્યો છે. ભગવદ ગીતામાં પણ આનો ઉલ્લેખ છે. ગીતા અનુસાર પરિવર્તન એ સૃષ્ટિનો નિયમ છે. જેમ આત્મા એક શરીર છોડીને બીજું શરીર ધારણ કરે છે.દિવસ પછી રાત આવે છે કારણ કે રિતુ પણ તેના નિશ્ચિત સમય સાથે બદલાય છે.

તેવી જ રીતે કળિયુગ પછી સતયુગનું આગમન પણ એક અટલ સત્ય છે. ગ્રંથોમાં કલિયુગ સંબંધિત એક કથાનું વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે. જે મુજબ એક દિવસ કોઈએ ભગવાન વિષ્ણુને પૂછ્યું. પ્રભુ અત્યારે આ દ્વાપર યુગ ચાલી રહ્યો છે અને કાળના ચક્ર પ્રમાણે આ પછી કલિયુગ આવવાનો છે. પણ માણસ એ યુગને કેવી રીતે ઓળખી શકે? ત્યારે વિષ્ણુ કહે છે કે જગતમાં પાપ ક્યારે વધશે. તો સમજો કે કલિયુગ શરૂ થઈ ગયું છે.

કળિયુગના અંતમાં મનુષ્યની ઉંમર કેટલી હશે?.કળિયુગના અંતમાં માણસની ઉંમર માત્ર 12 વર્ષની હશે. લોકો પૈસાના લોભમાં કોઈની હત્યા કરવાથી પાછળ નહીં રહે. હવે જેના મૃત શરીરને મહિલાઓનું આભૂષણ માનવામાં આવે છે.

સ્ત્રીઓ તેને કાપવાનું શરૂ કરશે. આ પછી તમામ સ્ત્રી-પુરુષો સુંદર દેખાવા માટે તેમના વાળને રંગવાનું શરૂ કરશે. તે પછી જ્યારે દરેક ઘરમાં કલેક્ટર કચેરી શરૂ થશે. પુત્ર પિતાને મારવા લાગશે. પછી વિષ્ણુ મહેશ એક થશે અને કલિયુગનો અંત આવશે અને એક નવો યુગ શરૂ થશે.

સતયુગ યુગ કેવો હશે?.જ્યાં ફરીથી ધર્મનું પ્રભુત્વ રહેશે. ચારે બાજુ માત્ર પ્રેમ જ હશે. લોકો પૂજા, કર્મકાંડ વગેરેમાં વિશ્વાસ કરશે. સતયુગ યુગના લોકો પરમાત્મા સાથે આત્માના મિલન દ્વારા તેમની દ્રઢતાની શક્તિથી દેવતાઓ સાથે વાત કરી શકશે.

તમે ખુશ થશો એટલે કે તમારા સાથીઓને આ દુનિયાનો સુવર્ણ યુગ કહેવામાં આવશે. પણ સત્યયુગ આવવામાં હજુ ઘણો સમય બાકી છે, તો શા માટે આપણે બધા કળિયુગમાં આપણા ધર્મ અને કર્મ પ્રમાણે સત્યયુગની જેમ જીવવાનો પ્રયાસ ન કરીએ.

કલિયુગના 5 કડવા સત્યો?.આપણે જાણીએ છીએ કે હવે આ કાળ અને કળિયુગનું ચોથું યુગ ચાલી રહ્યું છે. જેને હિંદુ શાસ્ત્રોમાં સૌથી કપરો યુગ ગણાવ્યો છે. અમે તમને કલિયુગના આવા જ 5 રહસ્યો જણાવીશું. જેમાંથી આજનો માણસ ઘણું શીખી શકે છે. તે સમયની વાત છે જ્યારે પાંડવોને દેશનિકાલ કરવામાં આવ્યો હતો. વનવાસ જતા પહેલા પાંડવોએ ભગવાન કૃષ્ણને પૂછ્યું હતું.

આ દ્વાપરનો અંત ચાલી રહ્યો છે તે શ્રી કૃષ્ણ છે. તમે અમને કહો કે આવનારા કળિયુગની ગતિ કે ગતિ શું હશે. શ્રી કૃષ્ણ કહે છે. હું તમને આનો સીધો જવાબ આપી શકતો નથી. પણ તમે પાંચ ભાઈઓ જંગલમાં જાઓ અને તમે જે જોશો, હું આવીને કહીશ. હું તમને કલિયુગની તેની અસર વિશે જણાવીશ. એ પછી પાંચેય ભાઈઓ જંગલમાં ગયા.

મહાભારતમાં શ્રી કૃષ્ણ અર્જુનને કલિયુગ વિશે શું કહે છે?.સૌ પ્રથમ યુધિષ્ઠિરે જવાબ આપ્યો. હે વાસુદેવ, મેં પહેલી વાર માત્ર 2 થડ વાળો હાથ જોયો. તે મારા માટે ખૂબ જ આશ્ચર્યજનક હતું. આના જવાબમાં શ્રી કૃષ્ણ કહે છે કે કળિયુગમાં એવા લોકો જ રાજ કરશે જે બંને તરફથી શોષણ કરશે.

કહેશે બીજું, કરશે કંઈક બીજું, મનમાં બીજું થશે અને ક્રિયા કંઈક બીજું થશે. આવા લોકો કળિયુગમાં રાજ કરશે. તમે કલિયુગ સુધી શાસન કરો છો. યુધિસ્ટર પછી અર્જુને કહ્યું કે મેં જે જોયું તે વધુ આશ્ચર્યજનક હતું. મેં પક્ષીની પાંખો પર વેદ લખેલા જોયા, પણ પક્ષી મરેલાનું માંસ ખાતું હતું. શ્રી કૃષ્ણ અર્જુનને જવાબ આપતા કહે છે. આવા લોકો કળિયુગમાં રહેશે.

બહુ જ્ઞાની અને મનન કરનારને જ બોલાવવામાં આવશે. તેઓ જ્ઞાનની વાત કરશે, પણ તેમનું આચરણ રાક્ષસી હશે. તે મહાન પંડિત અને વિદ્વાન કહેવાશે. પરંતુ તે જોશે કે કયો વ્યક્તિ મારા નામે અને અમારા નામે મિલકત ક્યારે કરી શકે છે.

અર્જુનના પ્રશ્નનો જવાબ આપ્યા પછી, ભીમ પોતાનો અનુભવ વર્ણવે છે અને કહે છે કે ગાય તેના વાછરડાને એટલો પ્રેમ કરે છે કે વાછરડાને લોહી વહે છે. ત્યારે શ્રી કૃષ્ણ કહે છે કે કળિયુગનો માણસ શિશુપાલ બનશે. કળિયુગમાં માતાનો પોતાના બાળક પ્રત્યેનો પ્રેમ એટલો વધી જશે કે તેમને તેમના વિકાસની તક નહીં મળે.

ભ્રમમાં જ ઘર બરબાદ થઈ જશે. ભીમ પછી સહદેવે શ્રી કૃષ્ણને પૂછ્યું, મેં જોયું કે 5, 7 મોટા કૂવાઓ વચ્ચે એક ઊંડો કૂવો સાવ ખાલી છે. જ્યારે આ શક્ય ન પણ બને. ત્યારે શ્રી કૃષ્ણ જવાબ આપે છે. કળિયુગમાં લોકો નાના-મોટા તહેવારોમાં, છોકરા-છોકરીના લગ્નમાં લાખો રૂપિયાનો ખર્ચ કરશે. પરંતુ જો પડોશમાં કોઈ ભૂખ-તરસથી મરી રહ્યું હોય, તો તે જોશે નહીં કે તેનું પેટ ભરેલું છે કે નહીં.

તેના પોતાના હંમેશા ભૂખે મરી જશે અને તે જોશે. કહેવાનો અર્થ એ છે કે કળિયુગમાં બીજા ભંડારો હશે. પણ લોકો ભૂખે મરી જશે. સહદેવ પછી નકુલે શ્રી કૃષ્ણને કહ્યું કે શ્રી કૃષ્ણ, મેં પર્વત પરથી એક મોટો ખડક પડતો જોયો છે.

અને સૌથી મોટું વૃક્ષ પણ તેને રોકી શકતું નથી, પરંતુ તે નાના છોડને અથડાતાં અટકી જાય છે. છેવટે, આ કેવી રીતે થયું, તો શ્રી કૃષ્ણ કહે છે કે કળિયુગમાં, વ્યક્તિની બુદ્ધિ ક્ષીણ થઈ જશે અને તેનું જીવન તૂટી જશે.

કળિયુગમાં મનુષ્યનું કલ્યાણ કેવી રીતે થશે?.પૈસા અને સૌથી મોટું રોપા પણ તે પતન અટકાવી શકશે નહીં. પણ હરિ નામનો નાનો શબ્દ ઉચ્ચારવાથી મનુષ્ય જીવનનો પતન અટકી જશે. તેથી, કલિયુગમાં હરિ નામ મુક્ત એ એકમાત્ર માર્ગ હશે.

Advertisement