શ્રાવણ માં શિવલીગ પર ચડાવેલુ બીલીપત્ર ખાવાથી શુ થાય?,હકીકત જાણીને ચોકી જશો…

ભક્તો દ્વારા જળ ચઢાવવાથી ભગવાન શિવ પણ પ્રસન્ન થાય છે. કદાચ તેથી જ તેમને ભોલેનાથ પણ કહેવામાં આવે છે. તેની સાથે સાચા દિલથી તેમને બેલના પાન અર્પણ કરવાથી પણ જીવનની પરેશાનીઓ દૂર થાય છે અને સુખ, સમૃદ્ધિ અને શાંતિ રહે છે.

Advertisement

પરંતુ શું તમે જાણો છો કે ભગવાન શિવ કેમ બેલપત્ર કરતાં વધુ પ્રસન્ન થાય છે, તો ચાલો જાણીએ તેની પાછળની રસપ્રદ કહાની. પૌરાણિક કથાઓ અનુસાર, સમુદ્ર મંથન દરમિયાન ત્યાંથી અમૃતની સાથે હલાહલ નામનું ઝેર નીકળ્યું હતું. તેની અસર એટલી ઊંડી હતી કે તેનો ફેલાવો સમગ્ર સૃષ્ટિનો નાશ કરી શકે છે.

આવી સ્થિતિમાં, આ વિનાશને રોકવા અને દરેકનો જીવ બચાવવા માટે, ભગવાન શિવે તેનું સેવન કર્યા પછી તેના ગળામાં બંધ કરી દીધું હતું. પરંતુ હલાહલની અસરથી તેને ગળામાં અસહ્ય બળતરાનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. આ સાથે તેનું ગળું પણ વાદળી થઈ ગયું. આવી સ્થિતિમાં દેવી-દેવતાઓએ મહાદેવને બેલપત્રનું સેવન કર્યું હતું. આ સાથે તેમના માથા પર ઠંડુ પાણી અર્પણ કરવામાં આવ્યું હતું.

તેને ખાવાથી ઝેરની અસર ઘટાડવામાં તેમજ બળતરાની લાગણી ઘટાડવામાં મદદ મળી. આવી સ્થિતિમાં તે જ દિવસથી મહાદેવને બેલના પાન અને જળ ચઢાવવાની પ્રથા શરૂ કરવામાં આવી હતી. તે જ સમયે, તેના ગળામાં અવાજને કારણે તેનું ગળું વાદળી થઈ ગયું. આવી સ્થિતિમાં ભક્તો શિવને નીલકંઠ કહેવા લાગ્યા.

શિવને બેલના પાન અર્પણ કરવાના કેટલાક નિયમો.બેલપત્રના 3 પાન હંમેશા ચઢાવો.કોઈ પણ પાનને નુકસાન કે ફાટવું ન જોઈએ.સોમવાર ભગવાન શિવનો દિવસ છે. આવી સ્થિતિમાં આ દિવસે બેલના પાન ન તોડવા. તેને એક દિવસ પહેલા એટલે કે રવિવારે જ તોડવું હંમેશા યોગ્ય રહેશે. આ સિવાય ચતુર્થી, નવમી, ચતુર્દશી અને અમાવસ્યા પર તેને તોડશો નહીં. બેલના પાન હંમેશા શુદ્ધ હોય છે.

આવી સ્થિતિમાં, તમે પહેલેથી જ ચઢાવવામાં આવેલ બેલપત્રને ધોઈ શકો છો અને તેને ફરીથી શિવલિંગ પર અર્પણ કરી શકો છો. તેને હંમેશા શિવલિંગ પર ઉંધુ અર્પણ કરો. મતલબ કે સ્મૂધ સ્મૂધ સપાટીવાળો ભાગ શિવલિંગને અડવો જોઈએ.

તેને હંમેશા તમારી રિંગ આંગળી, મધ્ય આંગળી અને અંગૂઠાથી સ્પર્શ કરીને તેને ઓફર કરો. તેનાથી જીવનની સમસ્યાઓ દૂર થાય છે અને મનોકામનાઓ પૂર્ણ થાય છે.આવી સ્થિતિમાં, તેના સેવનથી ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભો છે. તો ચાલો જાણીએ તેના ફાયદા વિશે.

સ્વસ્થ યકૃત.બાલમાં હાજર થાઇમીન અને રિબોફ્લેવિન, બીટા કેરોટીન વગેરે જેવા વિટામિન્સ લીવરને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદ કરે છે.

કિડની માટે ફાયદાકારક.પોષક તત્વો અને એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટ ગુણોથી ભરપૂર બાઈલ કિડનીને સાફ કરવામાં મદદ કરે છે. આ શરીરમાં રહેલી ગંદકીને બહાર કાઢવામાં મદદ કરે છે. આવી સ્થિતિમાં તેનો રસ પીવાથી કિડની સ્વસ્થ રહે છે.

હૃદય રોગ દૂર રહેશે.બાલના ફળનો રસ કાઢીને તેમાં ઘી ભેળવીને પીવાથી હૃદય સ્વસ્થ રહે છે. આવી સ્થિતિમાં તેનાથી સંબંધિત બીમારીઓ થવાનું જોખમ અનેકગણું ઓછું થઈ જાય છે.

મોઢાના ચાંદા દૂર થઈ જશે.બાલનો માવો કાઢીને પાણીમાં ઉકાળો. તૈયાર કરેલા પાણીથી ગાર્ગલ કરવાથી મોઢાના ચાંદા અને પેઢાની સમસ્યાઓથી છુટકારો મળે છે.

લોહીમાં વધારો.1 ચમચી સૂકા બેલ કર્નલ પાવડરમાં મિશ્રી મિક્સ કરો. પછી તેને હુંફાળા દૂધમાં મિક્સ કરીને તેનું સેવન કરો. આ લોહીની ઉણપને દૂર કરવામાં અને થાક, નબળાઈને દૂર કરવામાં મદદ કરશે.

ઝાડા સામે રક્ષણ.ઉનાળામાં લોકોને ખાસ કરીને બાળકોને ઝાડાની સમસ્યા થાય છે. આવી સ્થિતિમાં બાલના પલ્પને પાણી અને સાકરમાં ભેળવીને પીવાથી ફાયદો થાય છે. જેના કારણે અપચો, એસિડિટી, ઉલ્ટી-ઝાડા, ઉબકા વગેરે જેવી સમસ્યાઓમાં પાચનતંત્રને ફાયદો થાય છે. તેમજ અંદરથી ઠંડકનો અહેસાસ થાય છે.

ગરમી સામે રક્ષણ.ઉનાળામાં હીટસ્ટ્રોકની સમસ્યા વધુ હોય છે. આવી સ્થિતિમાં બાલના તાજા પાંદડાને પીસીને મહેંદીની જેમ પગના તળિયા પર લગાવવાથી ફાયદો થાય છે. તેનાથી માથા, છાતી અને હાથની પણ માલિશ કરી શકાય છે. આ સિવાય બાલની શરબત બનાવીને તેમાં સાકર મિક્ષ કરીને પીવાથી પણ આરામ મળે છે.

તણાવ દૂર રાખો.બેલપત્રના પાન ચાવવાથી તણાવ દૂર થાય છે. જો તમે ઇચ્છો, તો તમે 1 ગ્લાસ બાયલ સીરપ પણ પી શકો છો.

કફ, વાતને શાંત.બેલપત્રના તાપને કારણે તે કફ અને વાતને શાંત કરે છે. આ તમને શરદી-ખાંસી, ગળામાં દુખાવો, શરદી અને તાવથી દૂર રાખે છે.

શ્વસન સમસ્યાઓ.જો શ્વાસની તકલીફ હોય તો બેલપત્રનો રસ મધમાં ભેળવીને પીવો. તેનાથી તમને ઘણી રાહત મળશે.

આંખો માટે.બેલના પાનનો રસ કાઢીને ગાળી લો. આના 1-2 ટીપા આંખોમાં નાખવાથી ખંજવાળ અને બળતરા મટે છે.

Advertisement