સ્પર્મ કાઉન્ટ વધારવું છે તો જાણી લો દેશી ઉપાય,મિત્રો પણ તમને પૂછશે કેવી રીતે…

જે વસ્તુ આપણા સ્વાસ્થ્યને સૌથી વધુ અસર કરે છે તે છે આપણો આહાર. ડોકટરોનું માનવું છે કે જો આપણો આહાર યોગ્ય હોય તો અડધી સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ જાતે જ ઠીક થઈ જાય છે. તે જ સમયે, નિષ્ણાતો એ પણ માને છે કે આહાર અને જીવનશૈલીથી પુરુષોમાં પ્રજનન ક્ષમતાની સમસ્યાઓને ઘણી હદ સુધી દૂર કરી શકાય છે.આ સંદર્ભે કરવામાં આવેલા વિવિધ સંશોધનોના પરિણામો પુષ્ટિ કરે છે કે આહાર, ખાસ કરીને સૂકા ફળો અને પુરુષ પ્રજનન ક્ષમતા વચ્ચે મજબૂત સંબંધ છે.

Advertisement

અભ્યાસ અનુસાર, બદામ, અખરોટ અને હેઝલનટ જેવા ઝાડના નટ્સનું નિયમિત સેવન પુરુષોમાં શુક્રાણુઓની ગુણવત્તામાં સુધારો કરે છે.પુરુષો માટે શુક્રાણુઓની ગુણવત્તા ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. પરંતુ આજકાલ પુરૂષોમાં શુક્રાણુઓની સંખ્યા ઝડપથી ઘટી રહી છે. તે જ સમયે, વિશ્વમાં એવા લોકોની સંખ્યા ઝડપથી વધી રહી છે જેમને તમામ પ્રયત્નો પછી પણ બાળક નથી થઈ રહ્યું.

તેનું કારણ પણ પુરુષોમાં શુક્રાણુઓની સંખ્યા ઓછી છે.આને પુરુષ વંધ્યત્વ અથવા પુરુષ વંધ્યત્વ પણ કહેવાય છે. જો કે પુરૂષોની આ સમસ્યા માટે તેમનો ખોટો આહાર અને ખોટી જીવનશૈલી મહદઅંશે જવાબદાર છે. પરંતુ કેટલાક ડ્રાયફ્રુટ્સનું સેવન કરીને પુરુષો આ સમસ્યાને દૂર કરી શકે છે. હા, પુરૂષો આ 3 ડ્રાય ફ્રુટ્સથી તેમના સ્પર્મ કાઉન્ટ વધારી શકે છે.

સૂકી દ્રાક્ષ.કિસમિસ દ્રાક્ષને સૂકવીને બનાવવામાં આવે છે, તે સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે અને પોષક તત્વોથી ભરપૂર છે. તડકામાં સૂકવવામાં આવે છે તેના કારણે આ સૂકું ફળ ઇલેક્ટ્રોલાઇટ્સ, એન્ટીઑકિસડન્ટો, ખનિજો, ઊર્જા અને વિટામિન્સનું ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે. કિસમિસ વિટામિન Aમાં સમૃદ્ધ છે, જે માત્ર શુક્રાણુઓની સંખ્યા અને શુક્રાણુની ગુણવત્તામાં સુધારો કરે છે પણ શુક્રાણુઓની ગતિશીલતામાં પણ વધારો કરે છે, જો કે ડાયાબિટીસના દર્દીઓએ તેનું મર્યાદિત માત્રામાં સેવન કરવું જોઈએ.

અંજીર.અંજીર ખાવાથી પુરૂષોમાં પ્રજનન ક્ષમતા વધે છે અને તેમના શુક્રાણુઓની સંખ્યા પણ વધે છે. અંજીરમાં વિટામીન અને ખનિજો ભરપૂર માત્રામાં હોય છે અને તેમાં પેન્ટોથેનિક એસિડ, કોપર, ફાઈબર અને વિટામિન B6 પણ ભરપૂર હોય છે. તમે અંજીરને નાસ્તા તરીકે ખાઈ શકો છો, આમ કરવાથી થોડા દિવસોમાં અસર દેખાશે.

ખજુર.પુરૂષ પ્રજનનક્ષમતા સુધારવા માટે સદીઓથી ખજુરનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. તમે ખજૂરના મીઠા સ્વાદથી પ્રભાવિત થઈ શકો છો, પરંતુ કેટલાક અભ્યાસો દર્શાવે છે કે તે શુક્રાણુઓની સંખ્યા અને ગુણવત્તામાં વધારો કરે છે. ખરેખર, ખજૂરમાં એસ્ટ્રાડિઓલ અને ફ્લેવોનોઈડ નામના 3 મહત્વપૂર્ણ સંયોજનો હોય છે, જે પુરુષોના સ્વાસ્થ્યને સુધારવાનું કામ કરે છે. આનાથી પુરુષોની જાતીય ઈચ્છા અને સહનશક્તિ સુધરે છે.

એન્ડ્રોલૉજી જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા સંશોધનના પરિણામો અનુસાર, પુરુષોનો યોગ્ય આહાર, ખાસ કરીને ટ્રી નટ્સ અથવા બદામ, અખરોટ જેવા ડ્રાય ફ્રૂટ્સનું સેવન શુક્રાણુઓની ગુણવત્તાને બદલવામાં મદદરૂપ થઈ શકે છે. અભ્યાસના પરિણામો અનુસાર, માત્ર 14 અઠવાડિયા સુધી ઝાડના બદામનું સેવન કરવાથી પુરુષોમાં શુક્રાણુઓની ગુણવત્તામાં ફેરફાર થઈ શકે છે.

આ સંશોધન દરમિયાન, 72 સ્વસ્થ પુરુષોને નિયમિતપણે પશ્ચિમી શૈલીનું લાલ માંસ, પ્રોસેસ્ડ ફૂડ અને ખાંડથી ભરપૂર ખોરાક આપવામાં આવ્યો હતો. તેમાંથી 48 પુરુષોને 14 અઠવાડિયા સુધી દરરોજ 60 ગ્રામ વિવિધ પ્રકારના ટ્રી નટ્સ આપવામાં આવ્યા હતા અને બાકીના 24 લોકોને તેમના જૂના આહારનું પાલન કરવાનું કહેવામાં આવ્યું હતું.

14 અઠવાડિયા પછી, એવું જાણવા મળ્યું કે જે પુરુષોએ ફોર્ટિફાઇડ આહાર ખાધો છે તેમના શુક્રાણુઓમાં ડીએનએના 36 જીનોમિક સેગમેન્ટ્સ હતા અને નિયંત્રણ જૂથની તુલનામાં આંશિક રીતે મેથાઈલેડ હતા. જેમાંથી 9.72 ટકા હાઇપરમેથાઇલેટેડ ગણવામાં આવ્યા હતા.આ તારણો પુરાવા આપે છે કે નિયમિત પશ્ચિમી આહાર ચોક્કસ પ્રદેશોમાં શુક્રાણુ ડીએનએ મેથિલેશન પર અસર કરે છે.

સ્પેનની રોવિરા વર્જિલ યુનિવર્સિટીમાં હાથ ધરાયેલા અન્ય એક સંશોધનમાં, પરિણામોમાં એ પણ બહાર આવ્યું છે કે જે પુરુષો સંશોધનનો વિષય હતા તેમના શુક્રાણુઓની ગુણવત્તા 14 દિવસ સુધી દરરોજ બે મુઠ્ઠી અખરોટ, બદામ અને હેઝલ નટ્સ ખાવાથી વધે છે.આ અભ્યાસ માટે, 119 સ્વસ્થ પુરુષોના ડેટાનો અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો હતો, જેઓ 18 થી 35 વર્ષની વચ્ચેના હતા. અભ્યાસ માટે, તેઓને બે જૂથોમાં વહેંચવામાં આવ્યા હતા.

એક જૂથને દરરોજ 60 ગ્રામ ડ્રાય ફ્રૂટ્સ આપવામાં આવતા હતા, જ્યારે બીજા જૂથે પહેલા જેવો જ ડોઝ રાખ્યો હતો. અભ્યાસ બાદ બહાર આવેલા પરિણામો અનુસાર, ડ્રાયફ્રુટ સપ્લીમેન્ટ લેનારા પુરૂષોના સ્પર્મ કાઉન્ટમાં 14 ટકાનો વધારો થયો હતો. આ સાથે તેમની તબિયતમાં પણ અગાઉની સરખામણીએ 4 ટકાનો સુધારો થયો છે.

Advertisement