વૈજ્ઞાનિકો એ આપી ચેતવણી,ફરી આવી રહ્યો છે પ્રલય,વિશ્વનો થઈ શકે છે વિનાશ…

પૃથ્વી ફરીથી હોલોકોસ્ટના દરવાજા પર દસ્તક આપી રહી છે. વૈજ્ઞાનિકો આ નિકટવર્તી ભય વિશે સતત ચેતવણી આપી રહ્યા છે. વૈજ્ઞાનિકોના મતે, પ્રકૃતિએ છેલ્લા 400 મિલિયન વર્ષોમાં ઘણી વખત સામૂહિક વિનાશ કર્યો છે. આગામી વિનાશની શરૂઆત થઈ ગઈ હશે. પૃથ્વી પર ઘણા હોલોકોસ્ટ થયા છે.

Advertisement

નવી પ્રલયનું કારણ સમગ્ર વિશ્વમાં નદીઓ અને તળાવો હશે. કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે ગ્લોબલ વોર્મિંગ અને ક્લાઈમેટ ચેન્જના કારણે ખતરનાક બેક્ટેરિયા અને ઝેરી શેવાળ ઝડપથી વધી રહ્યા છે. તેઓ અન્ય જીવોના સામૂહિક વિનાશનું કારણ બનશે.

હોલોકોસ્ટનો ઇતિહાસ જણાવે છે કે સૌથી ભયાનક પ્રલય લગભગ 252 મિલિયન વર્ષો પહેલા આવ્યો હતો. તે સમયે તે પર્મિયન સમયગાળાનો છેલ્લો સમય હતો.

ચારે તરફ જંગલી આગ ફેલાઈ ગઈ હતી. તે શુષ્ક હતું. દરિયો ગરમ થઈ ગયો હતો. નદીઓ, તળાવો અને અન્ય જળ સ્ત્રોતોમાં ખતરનાક બેક્ટેરિયા અને ઝેરી શેવાળનું પ્રમાણ વધી ગયું છે.

તેઓ જીવલેણ બની ગયા હતા. ઓક્સિજન ખતમ થઈ રહ્યો હતો. જીવોની હત્યા થઈ રહી હતી. પર્મિયન સમયગાળાના અંતમાં હોલોકોસ્ટમાં, પૃથ્વીની સપાટી પર રહેતી 70 ટકા પ્રજાતિઓ નાશ પામી હતી. એવું કહેવાય છે કે સમુદ્ર દ્વારા 80 ટકા પ્રજાતિઓ નાશ પામી હતી. વિજ્ઞાનીઓ તેને ધ ગ્રેટ ડાઈંગ કહે છે. ઓસ્ટ્રેલિયામાં આના પુરાવા મળ્યા છે.

તાજેતરના ઘણા અભ્યાસો કહે છે કે ગ્લોબલ વોર્મિંગનું સ્તર સતત વધી રહ્યું છે. સેડિમેન્ટોલોજિસ્ટ ક્રિસ્ટોફર ફિલ્ડિંગના જણાવ્યા અનુસાર, જે વૈજ્ઞાનિકોની ટીમનો એક ભાગ છે, જેઓ જૂના પ્રલયના પુરાવા શોધી રહ્યા છે.

વૈશ્વિક તાપમાન પર્મિયન સમયગાળાના સમાન સ્તરે પહોંચી રહ્યું છે. વિશ્વની ઘણી નદીઓ અને તળાવોમાં ખતરનાક બેક્ટેરિયા અને ઝેરી શેવાળની ​​સંખ્યા સતત વધી રહી છે.આજે પરિસ્થિતિ એવી જ છે જે 25.2 મિલિયન વર્ષો પહેલા હતી. નદીઓ અને સરોવરો શ્વાસ લેવા અયોગ્ય બની જશે તેવો ભય વધી રહ્યો છે.

ઘણી પ્રજાતિઓનો સામૂહિક વિનાશ થશે. એક પ્રજાતિના લુપ્ત થવાથી બીજી પ્રજાતિને અસર થશે. આ રીતે પૃથ્વીનું ઇકોસિસ્ટમ બગડશે. અને આ હોલોકોસ્ટની શરૂઆત હશે.

જે રીતે તાપમાન વધી રહ્યું છે તે રીતે જંગલમાં આગ લાગવાના બનાવો વધશે. આનું સૌથી મોટું ઉદાહરણ 2019ના અંતમાં અને 2020ની શરૂઆતમાં ઓસ્ટ્રેલિયાના જંગલોમાં લાગેલી આગ છે. જેમાં લાખો પશુઓનો નાશ થયો હતો.

કેલિફોર્નિયા, યુરોપ, રશિયાના આર્કટિક પ્રદેશથી લઈને ભારતના ઉત્તરાખંડના પર્વતો સુધી દરેક જગ્યાએ તાપમાન વધવાને કારણે જંગલોમાં આગ લાગી છે. જેના કારણે જંગલમાં રહેતા પ્રાણીઓ નાશ પામી રહ્યા છે.

તે કોઈપણ સમયે સામૂહિક વિનાશનું કારણ બની શકે છે. આ જંગલી આગના ઘણા પ્રાચીન પુરાવા પથ્થરો પરના નિશાનો પરથી મળી આવ્યા છે. જેમાં ઘણી વખત સામૂહિક વિનાશના રેકોર્ડ સીધા નોંધાયેલા છે.

સામૂહિક વિનાશ માત્ર ઑસ્ટ્રેલિયામાં જ નહીં પરંતુ સમગ્ર વિશ્વમાં થયો હતો. આવો વિનાશ માત્ર દક્ષિણ ધ્રુવ નજીક સ્થિત ઓસ્ટ્રેલિયામાં જ નહીં, પણ ઉત્તર ધ્રુવની નજીક આવેલા સાઇબિરીયામાં પણ થયો હતો. આગામી પ્રલય ક્યારે આવશે તે વૈજ્ઞાનિકોએ જણાવ્યું નથી, પરંતુ તેઓએ ચોક્કસપણે કહ્યું કે તેનું આગમન શરૂ થઈ ગયું છે. કાર્બન ડાયોક્સાઇડના કારણે ગરમી વધી રહી છે.

સુક્ષ્મસજીવોની સતત વૃદ્ધિ. રોગોનો ફેલાવો. જંગલોમાં આગ, ગ્લેશિયર્સનું પીગળવું, દરિયાની સપાટીમાં વધારો. આ બધું એક સાથે થઈ રહ્યું છે. પરંતુ આપણે નદીઓ અને તળાવોથી શરૂઆત કરીશું. આપણા જળ સ્ત્રોત ઓક્સિજન મુક્ત બનશે. આના કારણે જીવંત જીવો અને છોડ-વનસ્પતિનો નાશ થશે.

Advertisement