ભાઈને ભૂલથી પણ કાંડા પર આવી રાખડી ન બાંધવી જોઈએ,માનવામાં આવે છે ખૂબ અશુભ…

ભાઈ-બહેનના પ્રેમનુ પ્રતિક રાખીનો તહેવાર શ્રાવણ મહિનાની પૂનમે મનાવવામાં આવે છે. પૂનમનુ હિન્દુ ધર્મમાં વિશેષ મહત્વ જણાવવામાં આવે છે. માન્યતા છે કે શુભ કાર્યો માટે પૂનમ ઉત્તમ હોય છે. રક્ષાબંધનના દિવસે શુભ મુહૂર્તમાં બહેનો ભાઈના કાંડા પર રાખડી બાંધે છે અને તેના લાંબા આયુષ્યની પ્રાર્થના કરે છે.

Advertisement

તો ભાઈ પણ બહેનને ગિફ્ટ આપી તેની રક્ષાનુ વચન આપે છે. પરંતુ જ્યોતિષ શાસ્ત્ર મુજબ આ દિવસે રાખડી બાંધતી વખતે અમુક વાતોનુ વિશેષ રીતે ધ્યાન રાખવુ જોઈએ.હિન્દુ પંચાગ મુજબ 11 ઓગષ્ટ 2022ના રોજ રાખડી બાંધવા માટે શુભ મુહૂર્ત સવારથી જ શરૂ થઇ જશે.

આ દિવસે સવારે 10 વાગ્યેને 38 મિનિટથી લઇને રાત્રે 9 વાગ્યા સુધી રાખડી બાંધવાનો યોગ્ય સમય છે. આ શુભ મુહૂર્તમાં તમે પોતાના ભાઈના કાંડા પર રાખડી બાંધી શકો છો.ઉલ્લેખનીય છે કે, આ દરમ્યાન બપોરે 12 વાગ્યેને 6 મિનિટથી બપોરે 12 વાગ્યેને 57 મિનિટ સુધી અભિજીત મુહૂર્ત રહેશે અને અમૃત કાળ સાંજે 6 વાગ્યેને 55 મિનિટથી રાત્રે 8 વાગ્યેને 20 મિનિટ સુધી રહશે.

રક્ષાબંધનનો તહેવાર શ્રાવણ મહિનાની પૂર્ણિમાના દિવસે ઉજવવામાં આવે છે. આ દિવસે બહેનો તેમના ભાઈના કાંડા પર રાખડી બાંધે છે અને તેમને શુભકામનાઓ આપે છે. બદલામાં, ભાઈ પણ તેની બહેનની રક્ષા કરવાનું વચન આપે છે. આ વર્ષે રક્ષાબંધન 11મી ઓગસ્ટ 2022, ગુરુવારે ઉજવવામાં આવશે.

રક્ષાબંધનના દિવસે રાખડી બાંધવાની પરંપરા વૈદિક સમયથી ચાલી આવે છે. જૂના જમાનામાં રેશમના દોરામાંથી રાખડીઓ બનાવવામાં આવતી હતી, પરંતુ સમયની સાથે તે પણ એક ફેશન બની ગઈ છે. આ દિવસોમાં રંગબેરંગી ફેન્સી અને મોંઘી રાખડીઓ બજારમાં ઉપલબ્ધ છે.

રક્ષાબંધનના અવસર પર બહેનો તેમના ભાઈ માટે સુંદર દેખાતી રાખડી ખરીદે છે. રાખી ખરીદતી વખતે કેટલીક બાબતોનું ધ્યાન રાખવું ખૂબ જ જરૂરી છે.અન્યથા તેની અશુભ અસર થઈ શકે છે. ચાલો જાણીએ કે રક્ષાબંધનના તહેવાર પર રાખડી ખરીદતી વખતે કઈ બાબતોનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ.

આજકાલ બજારમાં ઘણી ફેન્સી રાખડીઓ ઉપલબ્ધ છે. આવી સ્થિતિમાં રાખડી ખરીદતી વખતે ખાસ ધ્યાન રાખો કે તેના પર કોઈ પણ પ્રકારનો અશુભ સંકેત ન હોવો જોઈએ. અશુભ ચિહ્નોવાળી રાખડીઓ ન ખરીદો અથવા તેને તમારા ભાઈના કાંડા પર ન બાંધો.બજારમાં દેવી-દેવતાઓના ચિત્રોવાળી રાખડીઓ પણ ઉપલબ્ધ છે.

ધ્યાન રાખો કે આવી રાખડીઓ ભાઈના કાંડા પર ન બાંધવી જોઈએ. વાસ્તવમાં આ રાખડીઓ કાંડા પર થોડા દિવસો માટે બાંધવામાં આવે છે. ખાવું કે શૌચ કરતી વખતે તે અશુદ્ધ થઈ જાય છે અને ક્યાંક પડી પણ શકે છે. આવી સ્થિતિમાં આ બંને સ્થિતિમાં ભગવાનનું અપમાન થાય છે. તેથી તે ધ્યાનમાં રાખો.

ઘણી વખત એવું બને છે કે ઉતાવળમાં તૂટેલી રાખડી ખરીદી લેવામાં આવે. ભૂલથી પણ આવી રાખડી આવી જાય તો ભાઈના કાંડા પર ન બાંધો. સનાતન ધર્મમાં શુભ કાર્યો દરમિયાન તૂટેલી વસ્તુઓનો ઉપયોગ કરવામાં આવતો નથી. રક્ષા બંધનના દિવસે બહેનો તેમના ભાઈના કાંડા પર રાખડી બાંધે છે અને તેમની સુખ અને સમૃદ્ધિની કામના કરે છે.

આવી સ્થિતિમાં, આ પવિત્ર તહેવાર પર, ભૂલથી પણ તમારા ભાઈના કાંડા પર કાળા રંગની રાખડી ન બાંધો. આ સાથે રાખડી જેમાં કાળો દોરાનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હોય તેને ભાઈના કાંડા પર ન બાંધવો જોઈએ. વાસ્તવમાં કાળો રંગ નકારાત્મકતાનું પ્રતિક માનવામાં આવે છે. તેથી શુભ કાર્યોમાં આ રંગનો ઉપયોગ વર્જિત માનવામાં આવે છે.

Advertisement