ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે ખુબજ કામનો છે આ રસ,એકવાર જરૂર જાણી લેજો…..

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ આ રસથી દિવસની શરૂઆત કરે છે ફીટ અને ફીટ અને શક્તિશાળી રહેશે આજના સમયમાં ડાયાબિટીઝ એક સામાન્ય રોગ બની રહ્યો છે ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસ ખાસ કરીને જીવનશૈલીનો રોગ છે જેનો ભોગ સામાન્ય રીતે તે લોકો છે જે આહારમાં ખોટી વસ્તુઓનું સેવન કરે છે અને જીવનશૈલીને ગંભીરતાથી લેતા નથી.

ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ આ રસથી દિવસની શરૂઆત કરે છે ફીટ અને ફીટ અને શક્તિશાળી રહેશે હાલમાં દેશમાં લગભગ 7 કરોડ લોકો ડાયાબિટીઝનો શિકાર બન્યા છે તેથી જ ભારતને વિશ્વમાં ડાયાબિટીઝની રાજધાની કહેવામાં આવે છે પરંતુ સારી વાત એ છે કે જીવનશૈલીમાં સરળ ફેરફારોની મદદથી તમારી બ્લડ સુગરનું સ્તર નિયંત્રિત કરી શકાય છે અને ઘણા કિસ્સાઓમાં પણ ડાયાબિટીઝથી રાહત મેળવી શકાય છે તેથી જો તમે અથવા તમારા પરિવારનો કોઈ સભ્ય ડાયાબિટીઝથી પીડિત છે તો પછી સવારે તેને એક સરળ કાર્ય કરવું પડશે જેના દ્વારા તેનું બ્લડ સુગર લેવલ કંટ્રોલ કરી શકાય છે.

ડાયાબિટીઝના દર્દીઓએ સવારે સૂર્યોદય પહેલાં પથારી છોડવો જોઈએ અને ઓછામાં ઓછું 2 થી 3 કિલોમીટર ચાલવું જોઈએ આ ડાયાબિટીઝને નિયંત્રણમાં રાખવામાં ઘણી મદદ કરે છે જે લોકો ડાયાબિટીઝથી પીડિત છે તેઓ મોટે ભાગે જ્યુસ પીવાનું ટાળે છે કારણ કે જ્યુસમાં ખાંડનું પ્રમાણ ખૂબ વધારે છે પરંતુ આજે અમે તમને આવા જ્યુસ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેની મદદથી સુગર લેવલ કંટ્રોલ કરી શકાય છે.

અને સારા પરિણામ માટે દરરોજ સવારે આ જ્યુસ પીવાથી ફાયદો થશે. આ રસ તમામ પ્રકારના ડાયાબિટીઝથી પીડિત લોકો માટે ફાયદાકારક રહેશે આ રસ તૈયાર કરવા માટે તમારે આ વસ્તુઓની જરૂર પડશે કાકડી સફરજન લીંબુ કેળા કોબી ધાણા પાલક સલાદ લસણ આદુ ટમેટા અને કડવી લોટ એવું નથી કે આ બધી વસ્તુઓ ઉપલબ્ધ છે તમે ચાર કે પાંચ વસ્તુઓ પણ પસંદ કરી શકો છો તે પછી તેમાં પાણી ઉમેરીને બરાબર મિક્ષ કરી લો આ જ્યૂસ તમારા શરીર માટે ખૂબ ફાયદાકારક રહેશે.

આ જ્યુસ પીવાના ફાયદા આ રસ રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવવા તેમજ ઉર્જા આપવાનું કામ કરે છે સમૃદ્ધ એન્ટીઓકિસડન્ટોનો આ રસ તમારા શરીરને અનેક રોગોથી બચાવશે આ રસમાં વિટામિન એ વિટામિન સી વિટામિન કે અને આયર્ન વિપુલ પ્રમાણમાં હોય છે આ જ્યુસ હાયપરટેન્શનનું જોખમ ઘટાડે છે સાથે સાથે હાર્ટને લગતા રોગો અને તમામ પ્રકારના ડાયાબિટીઝનું જોખમ ઘટાડે છે આ રસ ડાયાબિટીઝને કારણે આંખ અને કિડનીને થતા નુકસાન સામે રક્ષણ આપવામાં મદદગાર છે.

આમળા એક ઔષધિય ફળ કહેવામાં આવે છે આમળા શરીરમાં થતા તમામ પ્રકારના ડિસઓર્ડર સામે લડવા માટે સક્ષમ હોય છે આ વિટામિન સી કેલ્શિયમ ફૉસ્ફરસ આર્યન કેરોટીન અને વિટામિન બી જેવા તત્ત્વોથી ભરપૂર હોય છે સામાન્ય રીતે લોકો આમળાનું અથાણું અથવા મુરબ્બો ખાવાનું પસંદ કરતા હોય છે આમળાને વાળ માટે વરદાન સમાન માનવામાં આવે છે આમળા વાળનો વિકાસ અને વાળનો રંગ બનાવી રાખવામાં મદદ કરે છે તાજા આમળા ખાવાથી અથવા વાળના મૂળમાં તેનો લેપ લગાવવાથી વાળનો વિકાસ થાય છે અને પ્રાકૃતિક રંગ વાળને મળી રહે છે.

આજ નું વિજ્ઞાન રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધાર​વા તેમજ યુવાની ટકાવી રાખ​વા અવન​વા પ્રયોગો કરી રહ્યુ છે આમળા મા રહેલ રસાયન ગુણ જે એન્ટી એજીંગ હોવાથી તેમજ રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારનાર હોવાથી આજ ની મલ્ટીનેશનલ ફાર્મા કમ્પની ઓ પણ ચય્વનપ્રાશ બનાવાનું ચાલુ કરયુ છે આજ નું વિજ્ઞાન રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધાર​વા તેમજ યુવાની ટકાવી રાખ​વા અવન​વા પ્રયોગો કરી રહ્યુ છે આમળા મા રહેલ રસાયન ગુણ જે એન્ટી એજીંગ હોવાથી તેમજ રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારનાર હોવાથી આજ ની મલ્ટીનેશનલ ફાર્મા કમ્પની ઓ પણ ચય્વનપ્રાશ બનાવાનું ચાલુ કરયુ છે ચ્ય​વનપ્રાશ ના નિયમીત સેવન થી ઇમ્યુનીટી પણ વધે છે માટે જલદી થી ઇન્ફેક્શન લાગે નહી એનુ નિયમીત સેવન થી ચામડી મા જલ્દી થી કરચલી પડતી નથી .

જેથી ઘડપણ પાછળ ઠેલાય છે શ્વાસ ખાંસી ની અકસીર ઔષધ છે ઉર્જા તાકાત નો સંચાર થાય છે ૧૦૦ ગ્રામ આમળા ના રસ માં ૬૨૧ મિલી ગ્રામ વિટામીન સી હોય છે જ્યારે નારંગી માં ૩૦મિલી ગ્રામ હોય છે આમળા માં સૌથી વધુ પ્રમાણ માં વિટામિન સી હોય છે વિટામિન સી નુ સૌથી શ્રેષ્ઠ વાનસ્પતિક સ્ત્રોત છે આમળા રસ માં નારંગી ના રસ કરતા ૨૦ગણું વધુ વિટામીન સી હોય છે માંદા પડીએ ત્યારે આપણને નારંગી જયુસ પીવાની સલાહ આપ​વામાં આવે છે કેમકે વિટામીન સી હોય છે એમા અને વિટામીન સી રોગ પ્રતિકારક શક્તિ વધારે છે.

જરા પણ તીખુ ખાતા છાતી માં બળતરા ઉપડી જાય છે એટલે કે ભયંકર એસીડીટી ની તકલીફ હોય તે સ​વાર સાંજ એક એક ચમચો જેટલો સાકર સાથે પી જાય તો એસીડીટી માં ખુબજ લાભ થશે આમળા ખાટા હોવા છતા એસીડીટી માં લાભ કરે છે કારણકે આમળા નો વિપાક મધુર છે એટલે કે આમળા પચી જતા તેનો રસ મધુર થ​ઈ જાય છે એટલે આમળા એસીડીટી મા ફાયદેમંદ છે આંખ મા દાહ બળતરા પિત્ત થી થતા માથા ના દુખાવા માં કપાળ પર લેપ કર​વાથી લાભ થાય.

આમળાનો અનેક રીતે ઉપયોગ કરી શકાય છે આમળાના ચૂર્ણને મધની સાથે ખાવું જોઇએ તેનાથી બ્લડ સાફ થાય છે જો તેને મધ કે ધી ની સાથે ખાવામાં આવે તો એસિડીટીની પરેશાનીમાં ફાયદો થશે સુગરના દર્દીઓએ આમળાનો જ્યૂસ રોજ પીવો જોઇએ તેનાથી શુગલ લેવલ ઠીક રહે છે અને ઘીરે ઘીરે ડાયાબિટિજથી હમેશા માટે મુક્તિ મળી શકે છે સમયથી પહેલા વૃદ્વાવસ્થાના લક્ષણોને રોકવા માટે આમળા ઘણાં મદદરૂપ છે.

આના માટે સુખા આમળાનું ચૂર્ણ અને તલનું ચૂર્ણ બરાબર મિલાવી ધી કે પછી મધની સાથે ખાવાથી તમે જવાન બની રહેશો આંમળા સર્વશ્રેષ્ઠ શક્તિદાયક ફળ છે તેનું બીજું નામ અમૃતફળ પણ છે આમળામાં ૨૦ નારંગી બરાબર વિટામિન્સ સી જોવા મળે છે જે શરીરને સ્વચ્છ બનાવવાની સાથે સુંદર પણ બનાવે છે લોહી શુદ્ધ કામ કરે છે અને શરીર માટે રોગપ્રતિરોધક શક્તિ વધારે છે.

આમળામાં વિટામીન સી આવેલું છે તેને ગરમ કરવાથી કે તેને સૂકવવાથી તે નષ્ટ થતું નથી ત્રિફળાચૂર્ણ આમાં મુખ્ય ઘટક આમળાં હોય છે ચયમપ્રાસમાં પણ અમૃત ફળ તરીકે આમળા હોય છે આમળા વૃદ્ધત્વને દૂર કરે છે તેમજ દાંતને મજબૂત બનાવે છે આંખોમાં રોશની વધારે છે શરીરમાં વર્યની વૃદ્ધિ વધારે છે. હાઈ બ્લડ પ્રેશર કેન્સર નપુસકતા મર્દાનગીની સ્નાયુ રોગ ચર્મ રોગ લીવર અને કિડની રક્તના રોગો ટીબી મૂત્ર રોગ અને હાડકાના રોગ માટે વિશેષ યોગદાન છે.

વજન ઘટાડવા માટે ડાયાબીટીસ માટે કોલેસ્ટ્રોલને ઓછું કરે છેઆંબળામાં આવેલો એન્ટિઓક્સિડન્ટ વૃદ્ધત્વ અટકાવે છે આમળા માથાના રોગ તેમજ વાળ માટે પણ ખૂબ જ હિતકારી છે ડાયાબિટીસના દર્દીઓ માટે આ ખુબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે જો નિયમિત રૂપે આમળાના અને હળદરના ચૂર્ણનું સેવન કરવામાં આવે તો તમારા શરીરની અંદર શુગરનું લેવલ જળવાઈ રહે છે અને તમને ડાયાબીટીસ ની સમસ્યામાંથી છુટકારો મળે છે.

આમળામાં વિટામીન સી ભરપૂર હોવાથી તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિ ઘટાડે છે તેમજ આમળામાં વિટામીન એ પણ જોવા મળે છે જે તમારા આંખની રોશની માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે આમળા એક એવું ફળ છે જેને તમે દૂધની સાથે લઈ શકો છો અમૃત ખાટુ છે છતાં પણ તમે દૂધની સાથે લઈ શકો છો બીજા કોઈપણ ખાટા ફળ તમે દૂધની સાથે લઈ નથીં શકતા આમળા નો સ્વભાવ ઠંડો છે તેથી આપણા શરીરની ગરમીને પણ તે દૂર કરે છે ઇન્ફેક્શનને પણ દૂર કરે છે દિવસમાં તમે બેથી પાંચ ગ્રામ આમળા નો પાવડર લઈ શકો છો ગરમ પાણી અથવા તો મધ આમળા પાવડર નાખીને તમે દિવસમાં બે વાર લઈ શકો છો ખાલી એક વાતનું .