ડૉક્ટર વગર બ્લડ પ્રેસર ને કંટ્રોલમાં રાખે છે આ ફૂડ,આજથી જ ડાયટમાં કરો શામિલ……

ડોક્ટર વગર બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રણમાં રાખવા માટેના, આ 5 ખોરાકને આહારમાં શામેલ કરો,જો તમે ડોક્ટર પાસે જાઓ છો અથવા કસરત કર્યા વિના બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રણમાં રાખવા માંગો છો, તો પછી તમારા આહારમાં આ 5 ખોરાકનો સમાવેશ કરો.જો તમે બ્લડ પ્રેશર અંગે ચિંતિત છો અથવા તેનો ઇલાજ કરવામાં સક્ષમ નથી, તો આજે અમે તમને એવા પાંચ ફૂડ વિશે જણાવી રહ્યા છીએ જે કોઈ પણ કસરત અને ડોક્ટરની સલાહ લીધા વિના બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરી શકે છે. હાઈ બ્લડ પ્રેશર એવી સ્થિતિ છે, જેની આપણે હવે સારી રીતે વાકેફતા હોઈએ છીએ. આ એટલું બધું છે કે યુવાનો પણ તેનાથી અસ્પૃશ્ય નથી. હાઈ બ્લડ પ્રેશર એ એક રોગ છે જે આપણા નબળા આહાર અને જીવનશૈલીને કારણે થઈ શકે છે. જો આપણે સારો આહાર ખાઈએ તો આપણે બ્લડપ્રેશર સંબંધિત બીમારીનો ઇલાજ કરી શકીશું.

Advertisement

બદામ: બદામ ઓમેગા 3 ફેટી એસિડમાં પણ સમૃદ્ધ છે. આ સાથે, બદામ પોટેશિયમનો સારો સ્રોત છે. હાર્ટને મજબૂત કરવા અને હાર્ટને લગતી બીમારીઓ મટાડવા માટે બદામ પણ ખૂબ મદદગાર છે. ઉનાળાની રૂતુમાં બદામ પલાળી ને લેવું વધુ સારું છે. માર્ગ દ્વારા, તમે શિયાળામાં કાચા બદામ પણ ખાઈ શકો છો.કેળા: કેળા એક એવું ફળ છે જે મેળવવા માટે ખૂબ જ સરળ છે અને તેનું સેવન ખૂબ જ સરળતાથી કરી શકાય છે. પોટેશિયમ સમૃદ્ધ કેળા સરળતાથી છાલ કરી ખાઈ શકાય છે. કેળા પોટેશિયમ સોડિયમની નકારાત્મક અસરોને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. પોટેશિયમ વધુ સોડિયમને પેશાબ કરવા અને બહાર કાઢવા માટે વાસોોડિલેટર તરીકે કાર્ય કરે છે.

પાલક: એક પોટેશિયમયુક્ત ખોરાક છે જે ખાવામાં વધારે સ્વાદિષ્ટ નથી લેતો, પરંતુ સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. તે જ સમયે, પાલક હૃદય-મૈત્રીપૂર્ણ ફોલેટ અને મેગ્નેશિયમનો સ્રોત પણ છે. પરીક્ષણ વિશે વાત કરતા, તમે પાલકનો ઉપયોગ સોડામાં, સલાડ, સૂપ, શાકભાજી, સ્ટ્યૂ વગેરે બનાવવા માટે કરી શકો છો.ઓછી ચરબીયુક્ત દહીં: નિષ્ણાતોના મતે, હાઈ બ્લડ પ્રેશરવાળા લોકો માટે અઠવાડિયામાં માત્ર બે વાર ઓછી ચરબીવાળા દહીંનું સેવન ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. આ સાથે, જો તમે પરીક્ષણ શામેલ કરવા માંગતા હો, તો પછી તમે દહીંની વાનગીઓ જેવી કે ગ્રીક દહીં, ડીપ્સ વગેરે પણ ખાઈ શકો છો.

બીટરૂટ: બીટરૂટ લાલ રંગની એક શાકભાજી છે જે હૃદય માટે તંદુરસ્ત પોષક તત્વોથી ભરપુર હોય છે સાથે જ તેમાં પોટેશિયમ પણ હોય છે. સમજાવો કે દરેક 100 ગ્રામ સલાદમાં લગભગ 325 મિલિગ્રામ પોટેશિયમ હોય છે. આ સાથે, સલાદ એ ફાઇબર, ફોલેટ (વિટામિન બી 9), મેંગેનીઝ, આયર્ન અને વિટામિન સી સમૃદ્ધ ખોરાક છે. જો તમે દરરોજ એક ગ્લાસ બીટરૂટનો રસ પીવો છો, તો જલ્દી તમને સકારાત્મક પરિણામો મળશે.

મિત્રો તમે બધા જાણો જ છો કે, અનિયમિત દિનચર્યા અને આધુનિક જીવન શૈલીને કારણે વર્તમાન સમયમાં હાઈ બ્લડ પ્રેશર એક સામાન્ય સમસ્યા બની ગઈ છે. ઘણા બધા લોકોને આ સમસ્યા રહે છે. અને ગ્રામીણ વિસ્તારોની સરખામણીમાં શહેરના લોકોને આ સમસ્યા વધુ પ્રમાણમાં થાય છે.

જણાવી દઈએ કે, હાઈ બ્લડ પ્રેશરના દર્દીને ચક્કર આવવા અને માથું ફરવું વગેરે સમસ્યાઓ થાય છે. તેમજ દર્દીનું કોઈ પણ કામમાં મન નથી લાગતું. તેમજ આનાથી શારીરિક કામ કરવાની ક્ષમતા પણ નથી રહેતી. અને દર્દી ઊંઘનો શિકાર બની જાય છે.આવી સમસ્યા થવા પર વધારે ગભરાવાની જરૂર નથી. કારણકે કેટલાક ઘરેલુ ઉપચારના સાવધાનીપૂર્વક ઉપયોગથી વગર કોઈ પ્રકારની દવા લીધે આ ભંયકર બીમારીને સંપૂર્ણ રીતે નિયંત્રિત કરી શકાય છે. એના માટે માત્ર જરૂરી છે પ્રતિબંધિત રીતે નિયમોનું પાલન કરવાની. તો આવો જાણીએ હાઈ બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરવાં માટેના ઘરેલુ ઉપાય.

મીઠાનો ઉપયોગ ઓછો કરવો :જણાવી દઈએ કે, મીઠું બ્લડ પ્રેશર વધારવાનું સૌથી પ્રમુખ કારણ છે. એટલા માટે આ વાત સૌથી મહત્વપૂર્ણ છે કે, હાઈ બી પી વાળા દર્દીએ મીઠાનો ઉપયોગ ઓછો કરી દેવો જોઈએ.લસણનો ઉપયોગ :મિત્રો, હાઈ બ્લડ પ્રેસરનું એક મુખ્ય કારણ લોહીનું ઘટ્ટ થવું હોય છે. શરીરમાં રહેલું લોહી ઘટ્ટ હોવાથી તેનો પ્રવાહ ધીમે થઇ જાય છે. આનાથી ધમનીઓ અને નસમાં દબાણ વધી જાય છે. એવામાં લસણ બ્લડ પ્રેશરને સારું કરવામાં ખુબ મદદગાર ઘરેલુ ઉપાય છે. તે શરીરમાં લોહીનો જથ્થો નહિ જામવા દે. તેમજ તે ઘમનીની કઠોરતામાં પણ લાભદાયક છે. અને લોહીમાં વધારે કોલેસ્ટ્રોલ હોવાની સ્થિતિનું પણ સમાધાન કરે છે.

ડુંગરીનું સેવન :જાણકારી માટે જણાવી દઈએ કે, ડુંગરીનું નિયમિત સેવન કરવાથી બ્લડ પ્રેશર નિયત્રંણમાં રહે છે. અને જો તમારું બ્લડ પ્રેશર વધી ગયું છે, તો તેને સરખું કરવા માટે ડુંગરીનો ઉપયોગ કરવો. આના સેવનથી શરીરમાં રહેલા કોલેસ્ટ્રોલની માત્રા પણ નિયત્રિત થાય છે. આમાં ક્યોરસેટિન જોવા મળે છે, આ એક એવું ઓક્સીડેંટ ફ્લેવેનોલ છે, જે હદયને રોગોથી બચાવે છે. ડુંગરીનો શાકની સાથે અને સલાડની સાથે પણ પ્રયોગ કરી શકો છો.આદુ છે ઉપયોગી :આ સમસ્યામાં આદુ પણ ઘણું ફાયદાકારક હોય છે. જણાવી દઈએ કે, ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલ ધમનીઓની દિવાલો પર પ્લેક એટલે કે કેલ્શિયમ યુક્ત મૈલ પૈદા કરે છે. એનાથી લોહીના પ્રવાહમાં અવરોધ ઉભો થાય છે, અને એનું પરિણામ હાઈ બલ્ડ પ્રેસરના રૂપમાં સામે આવે છે.

આદુમાં ખુબ શક્તિશાળી એન્ટી-ઓક્સીડેંટ્સ હોય છે. જે ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલને નીચે લાવવામાં ખુબ અસરકારક હોય છે. આદુથી તમારા લોહીના સંચારણમાં પણ સુધારો થાય છે. એનાથી ધમનીઓને અને આસપાસની માંસપેશીઓને પણ આરામ મળે છે, જેનાથી હાઈ બ્લડ પ્રેસર નીચે આવી જાય છે.લીંબુનો રસ :એવું જાણવા મળે છે કે, લીંબુના રસથી રક્ત વાહિનીઓ કોમળ અને લચકદાર થઇ જાય છે. આનાથી હાઈ બ્લડ પ્રેસર સામાન્ય બની જાય છે. આ હાર્ટ એટેકના ભયને પણ ઓછું કરે છે. એક-એક ચમચી મધ, આદુ અને લીંબુના રસને નવશેકા પાણીમાં મિક્ષ કરીને અઠવાડિયામાં બે થી ત્રણ વાર પીવું જોઈએ.

આ બ્લડ પ્રેશર માટે ખુબ સારું ટોનિક છે. આના સિવાય વધેલા બ્લડ પ્રેશરને જલ્દી કંટ્રોલ કરવા માટે અર્ધો ગ્લાસ પાણીમાં અડધું લીંબુ નીચોવીને 2-2 કલાકના અંતરમાં પિતા રહો, આ પણ ઘણો લાભદાયક ઉપચાર છે.તલનું સેવન :જાણકારી માટે જણાવી દઈએ કે, તલનું સેવન કરવાથી હાઈ બ્લડ પ્રેશર સામાન્ય થઇ જાય છે. તલનું તેલ અને ચોખા ફોતરાં એક સાથે ખાવાથી બ્લડ પ્રેશર નિયત્રંણમાં રહે છે. આ હાઇપરટેંશનના દર્દીઓના માટે લાભકારક હોય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ બ્લડ પ્રેશરને ઓછું કરવા વાળી ઓષધીઓ કરતા બધારે સારું છે. બ્લડ પ્રેશર વધવા પર આનું સેવન કરવું સારું રહે છે.

તરબૂચના બીજ અને ખસખસ :હાઈ બ્લડ પ્રેશરના ઈલાજ માટે, તરબૂજના બીજને છીણીને તેના બીજની ગિરી અને ખસખસ બંનેને બરાબર માત્રામાં લઈને પીસી લો. રોજ સવાર-સાંજ આ મિશ્રણની એક ચમચીનું ખાલી પેટ પાણીની સાથે સેવન કરો. તમારે એક મહિના સુધી આનું સેવન કરવાનું છે. આ હાઈ બ્લડ પ્રેશરના દર્દીઓ માટે ખુબ લાભકારક છે.

અળસી પણ છે ઉપયોગી :જણાવી દઈએ કે અળસીમાં અલ્ફા લીનોનેલીક એસિડ ભરપૂર માત્રામાં હોય છે. આ એક પ્રકારનું ઓમેગા 3 ફેટી એસિડ છે. ઘણી શોધ પરથી એવું જાણવા મળે છે કે, જે લોકોને હાઇપરટેંશનની ફરિયાદ હોય છે, તેમણે પોતાના આહારમાં અળસીનો ઉપયોગ કરવાનું શરુ કરી દેવું જોઈએ. આ ઔષધીમાં કોલેસ્ટ્રોલની માત્રામાં ઓછી હોય છે, અને આના સેવનથી બ્લડ પ્રેસર ઓછું થઇ જાય છે.

આના સિવાય હાઈ બ્લડ પ્રેશરને ઓછું કરવા માટે તમે પોતાની દિનચર્યામાં એક મોટી ચમચી આંબળાનો રસ અને તેટલું જ મધ મિક્ષ કરીને સવાર-સાંજ લઇ શકો છો.તેમજ જયારે પણ બ્લડ પ્રેશર વધેલું હોય છે, ત્યારે અડધો ગ્લાસ ગરમ પાણીમાં થોડો કાળા મરીનો પાઉડર મિક્ષ કરીને ૨-૨ કલાકના ગાળામાં પિતા રહો. આ બ્લડ પ્રેશર સારું કરવાનો શ્રેષ્ઠ ઉપાય છે. આના સિવાય પાંચ તુલસીના પાંદડા અને બે લીમડાના પાંદડા પીસીને ૨૦ ગ્રામ પાણીમાં મિક્ષ કરીને સવારે ખાલી પેટ પીઓ. એનાથી તમને ૧૫ દિવસમાં ફાયદો દેખાવા લાગશે.

Advertisement